Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

มีแฟนเป็นคนต่างชาติค่ะ แล้วก็อยากจะเปิดบัญชี เงินฝากออมทรัพย์ให้กับเขา เราก็เลยเลือกธนาคารไทยพาณิชย์เพราะว่าเรามีบัญชีกับธนาคารไทยพาณิชย์อยู่แล้ว ก็เลยอยากจะรู้ค่ะว่า ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ จะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะในการเปิดบัญชี? แล้วก็เงินฝากขั้นต่ำในการเปิดบัญชีคือเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nit

เคยพาเพื่อนคนต่างชาติไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์อยู่ค่ะ คนต่างชาติไปเปิดได้แล้วก็ไม่ยุ่งยากด้วยค่ะกสารที่จะใช้ในการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์สำหรับคนต่างชาติก็มีหนังสือเดินทาง Passport และก็ใบอนุญาตการทำงาน work permit นั่นเอง แต่ว่าเรื่องเงินฝากเปิดบัญชีขั้นต่ำเนี่ยถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าก็น่าจะ 500 บาทมั้งคะ

2020.09.26 9:40

Karn22423

อยากรู้เหมือนกันค่ะเพราะว่าเพื่อนเราก็อยากจะเปิดบัญชี ออมทรัพย์ของธนาคารไทยพาณิชย์ แต่ว่าเพื่อนเรา ไม่มี work permit อ่ะค่ะ วีซ่าก็เป็นวีซ่าแบบท่องเที่ยว ตรงนี้สามารถที่จะเปิดบัญชีได้หรือไม่คะ?? เพื่อนเราชอบมาเที่ยวที่ประเทศไทยแล้วก็ชอบซื้อของไปขายที่ต่างประเทศ ก็เลยจำเป็นที่จะต้องทำธุรกรรมผ่านทางแอพพลิเคชั่น เขาก็เลยอยากจะเปิดบัญชีไว้ค่ะ

2020.11.20 14:24

Hello...

แค่เปิดบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาต้องใช้ work permit เหรอครับ เพราะว่าหลายคนที่มาเที่ยวที่เป็นชาวต่างชาติเขาก็แค่มาเที่ยวหรือว่ามาใช้เวลาพักผ่อนแต่อาจจะนานสักหน่อยเป็นเวลา 3 เดือน 6 เดือนแต่ก็ไม่ได้ทำงาน หรือบางคนที่มีวีซ่าสำหรับผู้สูงอายุที่มาใช้เวลาเกษียณในบ้านเราเห็นเขาก็เปิดบัญชีธนาคารในบ้านเราได้ด้วยนะซึ่งคนพวกนี้ก็ไม่มี work permit

2020.12.26 16:40

นงลักษณ์

ส่วนใหญ่นะคะ บัญชีธนาคารที่คนต่างชาติสามารถเปิดได้ คนต่างชาติต้องทำงานในบ้านเราคะ ทางธนาคารถึงจะทำการเปิดบัญชีให้นะคะ แต่ถ้าหากว่ายังรองานที่จะทำเอกสารก็ต้องมีเยอะกว่าคะ เอกสารที่ใช้น่าจะมี พวกบัตรประจำตัวนะคะแล้วก็หนังสือรับรองการทำงาน หรือว่าหนังสือรับรองจากสถานทูตนะคะ แล้วที่สำคัญต้องมีหนังสือรับรองที่อยู่ด้วยนะคะ

2021.02.18 5:52

(กลีบบัว)

เมื่อไปเปิดบัญชีธนาคาร เราต้องเตรียมเงินไปเปิดบัญชีด้วยอย่างน้อย 500 บาทอันนี้ดูเหมือนเป็นมาตราฐานของการเปิดบัญชีใหม่เลยอะค่ะ สำหรับคนต่างชาติที่อยากเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์ก็จ่ายเงิน 500 บาทเท่ากันสำหรับการเปิดบัญชีเหรอคะ เราคิดว่าจะต้องจ่ายมากกว่านั้นซะอีก ก็ดีค่ะจ่ายเท่ากันเลย

2021.09.25 16:18

SSuni56

ถ้าจำไม่ผิด มีบัญชีเงินฝากสำหรับคนต่างชาติด้วยนะคะ ของธนาคารอะไรไม่แน่ใจ แต่ถ้าไม่ซีเรียสจะเปิดเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารไหนก็ได้ เจ้าของกระทู้ไปเปิดบัญชีที่ถามมาหรือยังที่ว่าจะเปิดให้แฟนชาวต่างชาติน่ะค่ะ โอเคมั้ยอะเรื่องดอกเบี้ย เรื่องการใช้งาน การทำธุรกรรมดีมั้ยคะ ยุ่งยากมั้ยหรือว่าปกติเหมือนเราเปิดเอง

2022.01.10 14:15

/SatineE/

พอดีอ่านเจอคอมเมนต์นึง ที่สงสัยว่าการเปิดบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาต้องใช้ work permit ด้วยเหรอ? เพราะคนต่างชาติบางคนแค่มาเที่ยวหรือมาเท่านั้น ไม่ได้ทำงาน แต่อาจจะอยู่นานหน่อยแบบ 3 เดือนหรือ 6 เดือน ถ้ามาหลายเดือนแบบนั้นจะใช้วีซ่าอะไรเหรอคะ อันนี้เราแค่อยากรู้น่ะค่ะ พอดีไม่เคยมีเพื่อนต่างชาติมาเที่ยวหาเลยไม่ทราบเรื่องนี้

2022.03.18 4:4

<monTicha>

เห็นคอมเมนต์นึงบอกว่ามีเพื่อนต่างชาติชอบมาเที่ยวประเทศไทย เวลาที่อยู่ในประเทศไทยเลยอยากเปิดบัญชีธนาคารไว้ด้วย ถ้าแค่มาเที่ยวเป็นระยะเวลาสั้นๆ ต้องเปิดบัญชีธนาคารเลยเหรอคะ ทำเหมือนอยู่นานเลยอะ วีซ่าท่องเที่ยวก็ไม่ได้นานมากเนอะ ไม่กี่เดือนเอง อันนี้เราแค่สงสัย ไม่ได้ว่าอะไรนะ แค่คิดว่ามันจำเป็นต้องเปิดบัญชีเหรอ

2022.04.23 15:35

//chairat

ได้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ของธนาคารไทยพาณิชย์หรือยังครับ คนต่างชาติก็เปิดได้ด้วยเหรอ เจ้าของกระทู้ดูคุณสมบัติของผู้ที่ต้องการจะเปิดบัญชีมาแล้วใช่มั้ยครับ ผมแค่คิดว่าน่าจะมีบัญชีเงินฝากสำหรับชาวต่างชาติโดยเฉพาะด้วยน่ะครับ ถ้าไปเปิดบัญชีนั้นเลยจะดีกว่ามั้ย เผื่อว่าจะมีอะไรที่น่าสนใจเพิ่มเข้ามาด้วย

2022.05.20 13:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นการฝากเงิน ถอนเงิน หรือโอนเงินก็สามารถทำได้ทุกที่เลยค่ะ ไม่จำกัดจำนวนครั้งในการทำธุกรรมอีกด้วย โดยการเปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท แถมได้รับการคุ้มครองเงินฝากอีกด้วย เพียงแค่นำบัตรประชาชนไปก็สามารถสมัครได้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปที่เปิดกับธนาคารไทยพาณิชย์จะได้รับความคุ้มครองเงินฝากไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์สามารถทำธุรกรรมการเงินทางระบบดิจิทัลได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์สามารถทำธุรกรรมการเงินผ่านทางตู้ atm ได้ไหมครับ?

ทำไมคนทั่วไปชอบเปิดบัญชีกับธนาคารไทยพาณิชย์ ทั้งๆที่ค่าธรรมเนียมก็แสนแพง มีดีอะไรกันคะ ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี