Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์จะไปรับสมุดบัญชีได้ที่ไหนคะ?

ปกติแล้ว ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารเราก็จะได้รับสมุดบัญชี ไม่ก็สมุดเงินฝาก คู่ฝาก อะไรแบบนี้ใช่ไหมคะ ก็เลยอยากจะรู้ว่าถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์ เราจะไปรับสมุดบัญชีเงินฝากได้ที่ไหนคะ? หรือว่าพอเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่เสร็จแล้วเราก็สามารถไปรับสมุดได้ที่สาขาของธนาคารเลย แบบนี้ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พิมพ์วสี

ใช่ครับ ปกติถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคาร เราก็จะได้รับสมุดบัญชี ไม่ก็เรียกว่าสมุดคู่ฝาก สมุดบัญชีเงินฝากเอา แต่ละธนาคารก็จะเรียกไม่เหมือนกัน แต่ว่าสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ จะไม่มีสมุดบัญชีให้ครับ เพราะว่าตัวบัญชีเป็นแบบ e-part Book ไม่จำเป็นต้องพกสมุดบัญชีให้ยุ่งยาก ก็เลยถ้าเราสมัครบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์เสร็จแล้วก็ไม่จำเป็นต้องไปถึงสาขาของธนาคารให้ยุ่งยากด้วยครับ

2020.07.02 21:20

namploy

เหมือนเราเคยได้ยินว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB ไม่มีสมุดบัญชีเงินฝากให้นะคะ บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อันนี้คือเขาเปิดบัญชีทางออนไลน์ค่ะ แต่เขาจะไม่มีสมุดบัญชีให้เรานะคะ เป็นบัญชีที่ง่ายและสะดวกเหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบอะไรยุ่งยากหรือจะต้องไปเปิดบัญชีที่ธนาคาร อีกอย่างก็ได้รับดอกเบี้ยสูงกว่าบัญชีออมทรัพย์ทั่วๆไปค่ะ

2020.11.21 11:51

EXO_FC

บัญชีออมทรัพย์อีซี่แบบมีสมุดบัญชีก็มีไม่ใช่หรอครับผมเองก็มีอยู่บัญชีหนึ่งแต่ถ้าจะเปิดแบบออนไลน์แบบไม่มีสมุดบัญชี ก็น่าจะเป็นรูปแบบใหม่ๆนะครับทำได้เหมือนกันถ้าเปิดบัญชีแบบนี้แล้วไม่ต้องไปรับสมุดบัญชีหรอครับ คุณจะได้สมุดบัญชีแบบออนไลน์ไปเลยแบบที่ comment ก่อนหน้านี้บอกมาว่าเป็น e-parts Booking อะไรประมาณนั้นล่ะครับ

2020.12.26 16:52

วินยงศ์

ใช่คะบัญชีนี้เขาไม่มีสมุดบัญชีให้เราหลอกคะ ถ้าอยากได้ต้องไปเปิดที่ธนาคารแล้วเลือกบัญชีอื่นคะ พูดถึงสมุดบัญชี แล้ว ว่าแต่ของเราตอนนี้เอาไปเก็บไว้ที่ไหนแล้วไม่ทราบคะ ตั้งแต่ใช้งานผ่านแอพฯของธนาคาร เราไม่เคยหยิบมาใช้งานเลยนะคะ จะว่าไปแล้วนี่ยังไม่ได้อัพเดทสมุดเลย เอาจริงๆนะคะ ตอนนี้เราว่าสมุดบัญชีธนาคาร ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรแล้วละ

2021.02.18 6:21

You...Wine!

@namploy อ๋อ...แบบนี้หรอคะ ขอบคุณที่มาบอกนะคะ คือกำลังอยากจะเปิดบัญชีแบบออนไลน์ไงครั้งแรก ก็เลยยังหลับไม่ค่อยแน่ใจ ว่าจะมีสมุดบัญชีให้หรือเปล่า สรุปว่าไม่มีเนาะ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากค่ะ เพราะทุกวันนี้บัญชีธนาคารที่เปิดแบบธรรมดาแบบมีสมุดบัญชี ก็แทบจะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีทำอะไรเลย ไม่ได้ไปอัพเดทสมุดนานแล้วด้วย

2021.09.30 13:35

ปัทมวรรณ

พูดถึงสมุดบัญชี เอาเราต้องมานั้งนึกเลยคะว่า เอาไปเก็ยไว้ที่ไหน หลายปีมากแล้วคะไม่เคยได้ใช้งานสมุดบัญชีพวกนี้เลยคะ ตั้งแต่เราใช้งานผ่านมือถือของเรา ก็ไม่ได้เข้าธนาคารเลยคะ อย่าว่าแต่ธนาคารเลยคะ ตอนนี้ ขนาดตู้ ATM เราเองก็ไม่ได้ไปเลยคะ น่าจะเกลือบปีแล้วเหมือนกัน จ่ายเงินผ่านแอพธนาครอย่างเดียวเลยไม่ค่อยได้ใช้เงินสดแล้วละ

2021.10.24 15:47

รักเกียรติ

บัญชีตัวนนี้เป็นบัญชีแบบไม่มีสมุดคู่ฝากใช่ไหม ก็น่าจะเป็นเหมือนของเรานั้นแหละ ไม่ต้องไปปรับสมุดบัญชีหลอก ใช้งานผ่านแอพของธนาคารแล้วทำการเชคประวัติธุรกรรมทางการเงินของเราได้เลย แต่ถ้าสมมุติว่าอยากได้สรุปยอด ก็ใช้เพียงแค่บัตรประชาชนของเราเท่านั้นแหละ เดี่ยวทางธนาคารก็จะสรุปยอดมาให้เราเอง แต่จำไม่ได้ละว่าต้องเสียค่าบริการด้วยไหม

2022.01.29 15:29

พลากรณ์

บัญชีแบบนี้สะดวกมากเลยนะ เวลาที่เราจะทำธุรกรรมทางการเงินเราไม่ต้องเอาสมุดบัญชีของเราติดตัวไปด้วย เพราะว่ามันไม่มีให้เรา แถมเราสามารถเชคยอเงินของเราได้เร็วด้วยว่ามีเงินเข้ามาไหม สบายกว่าเมื่อก่อนเยอะมากที่ต้องไปยืนที่หน้าตู้เพื่อดูยอดเงินของเรา แล้วที่ชอบอีกอย่างคือเราไม่ต้องไปเสียค่าธรรมเนียมเหมือนเมื่อก่อนอีกแล้ว

2022.02.28 14:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี