Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เพิ่งจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์มาค่ะ แต่เห็นว่าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดเงินฝากเป็นแบบ e Passbook ก็ใช้งานสะดวกดีนะคะ ได้ดอกเบี้ยสูงถึง 1.50 เปอร์เซ็นต์ต่อปี ดอกเบี้ยก็โอเค ก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เรายังจะต้องจ่ายภาษีรายปีอยู่ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

mild

ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เราก็ยังต้องเสียภาษีรายปีอยู่ค่ะก็คือ ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์ธนาคารก็จะทำการหักภาษีณที่จ่าย 15% ออกจากจำนวนดอกเบี้ยที่เราได้รับจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่เมื่อเราได้รับดอกเบี้ยเกิน 20,000 บาทต่อปี ของทุกธนาคารรวมกันค่ะ แต่ก็มีบางกรณีที่ได้รับการยกเว้นภาษีดอกเบี้ยเงินฝากตามที่กรมสรรพากรกำหนดนะคะ

2020.07.06 21:20

goodie

ถ้าฝากเงินไม่เกินหลักล้านขึ้นไปไม่ต้องกังวลหรอกครับ ดอกเบี้ยยังไงก็ไม่ถึงสองหมื่นอยู่ดี ส่วนใหญ่คนที่ได้ดอกเบี้ยเยอะขนาดนั้นต้องฝากซักเจ็ดถึงแปดล้านบาทครับ ถึงจะได้ดอกเบี้ยประมาณนั้น ผมไม่เครียดเลยนะเรื่องที่ต้องเสียภาษีเนี่ย ผมเครียดเรื่องดอกเบี้ยอันน้อยนิดที่ได้รับมากกว่าครับ 5555 น้อยจนคิดว่าทำไมต้องไปฝากเนี่ย หยอดกระปุกอยู่บ้านเอาก็ได้

2020.11.21 13:11

Astro

ผมก็มีบัญชีออมทรัพย์ scb easy นะ มีมานานแล้วด้วยตั้งแต่วัยรุ่นเลยครับ แล้วก็ใช้บัญชีของเขามาตลอดแต่ว่าไม่เคยรู้เลยว่าผมได้เสียภาษีเท่าไหร่อะไรบ้าง แต่คงจะเสียไม่มากหรืออาจจะไม่เคยเสียก็ได้อันนี้ผมไม่รู้จริงๆเพราะว่าไม่ได้สนใจขนาดดอกเบี้ยได้เท่าไหร่ผมยังไม่ได้สนใจเลย ก็เป็นบัญชีออมทรัพย์ที่มีเงินเข้าแล้วก็เงินออกเฉยๆไม่ได้ฝากก้อนใหญ่อะไรครับ

2020.12.27 11:5

ทองทิพย์

กว่าจะถึงขั้นที่ต้องเสียภาษีต้องมีดอกเบี้ยถึง2หมื่นบาทโน้นเขาถึงจะเก็บภาษีจากเรา ดังนั้นไม่ต้องห่วงไปคะเกี่ยวกับเรื่องภาษีเงินฝากที่ต้องจ่าย ยังไงแล้ว เขาจะตรวจสอบเราเองคะแล้วเขาจะแจ้งเราคะ แต่ถ้าเขาเชคว่าเราต้องเสียภาษี เขาจะไม่ให้เราเสียแค่ภาษีดอกเบี้ยเท่านั้นนะ เขาต้องเชคที่มาของเงินที่เราเอาไปฝากด้วยนะ

2021.02.19 9:47

TaTa

@ทองทิพย์ อ่อ เรื่องมันเป็นอย่างนี้นี่เอง ถึงบางอ้อละ เราก็นึกว่าต้องเสียภาษีตลอด ถ้าอย่างนั้นเราคงไม่ได้เสียดอกเบี้ยหรอก เพราะเงินฝากเราไม่เยอะ ไม่เคยได้ดอกเบี้ยถึง 20,000 บาทหรอก สบายใจไป จขกท. คงได้คำตอบแล้วนะ เปิดบัญชีนี้ได้เลยค่ะ SCB บริการเค้าดีนะ รวดเร็วดี App SCB Easy ก็ใช้ง่ายๆมากๆ สะดวกดีมีสาขาเยอะ

2021.05.26 12:55

Fruit

สงสัยเจ้าของกระทู้มาเห็นเรื่องการเสียภาษีทีหลัง ถึงได้มาตั้งกระทู้ถามหลังจากที่เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์ไปแล้ว อย่างที่มีคนมาตอบไปแล้วเลยค่ะ ถ้าไม่ได้มีเงินฝากในธนาคารมากๆจนได้ดอกเบี้ยปีละ 20,000 บาทก็ไม่ต้องกังวลกับเรื่องภาษี แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ฝากเงินเยอะก็ต้องจัดการเรื่องนี้ให้เรียบร้อยนะคะ

2021.05.29 6:11

Toshi

@Astro ผมก็เหมือนกันครับเป็นลูกค้าตัวยงของ SCB เลย ก็คือส่วนมากบัญชีธนาคารของผมที่มีอยู่ก็ใช้ของ SCB เป็นส่วนใหญ่ จะมีบัญชีของธนาคารอื่นบ้างก็มีอยู่เพราะว่าบางครั้งก็จำเป็นสำหรับการทำงานแล้วก็เกี่ยวกับธุรกิจ เกี่ยวกับสินเชื่อ แต่ถ้าบัญชีที่ใช้ประจำก็ของ SCB ครับ จริงๆภาษีรายปีก็ไม่ได้แพงหรือมีผลกระทบอะไรมากนะครับผมเองก็ยังไม่ค่อยสนใจเลย

2021.07.29 16:15

Pricessss

@Godie คือมีบัญชีของ SCB เหมือนกัน เห็นกระทู้นี้พูดถึงเกี่ยวกับเรื่องเสียภาษี ก็เลยอยากรู้ว่าแล้วเราเสียหรือเปล่า ก็ไม่รู้นะ!!! ขนาดค่าธรรมเนียมยังไม่ได้เสียเลยนะ... เพราะว่าไม่ได้สมัครบัตรเดบิตเอาไว้ ทำอะไรอะไรผ่าน App หมดเลย แต่จะ Comment ของคุณก็ดูแล้ว เราคงไม่ได้เสียภาษีและ เพราะว่าเงินฝากแต่ละเดือนก็ไม่ถึงหลักหมื่นด้วยซ้ำ

2021.09.24 12:24

เข้ามาถามดู

ขอถามนอกเรื่องทีนะคะ อยากทราบว่าบัญชีเงินฝากของที่นี่ถ้าเราเปิดแบบไม่มีสมุดบัญชีเค้าให้ดอกเบี้ยเยอะไหมคะ แล้วมีข้อดีข้อเสียยังไง? อยากให้คนที่เคยใช้บริการมาลองแนะนำทีนะคะ อย่างเช่น แอปของSCB เสถียรไหมคะ ชอบค้างบ่อยๆไหม อะไรทำนองนี้ค่ะ แล้วการที่เราเปิดบัญชีแล้วใช้เงินแบบอินเตอร์เนตแบงค์กิ้งนี่จะปลอดภัยไหมคะ?

2021.10.22 11:13

จันจิรา

กว่าเราจะได้ดอกเบี้ยจากบัญชีธนาคารของเรา ที่ 20,000 บาท คิดว่า ไม่น่าจะมีทางเกิดขึ้นได้คะ แต่เอาจริงๆนะคะ ถ้าได้ดอกเบี้ยขนาดนั้น เรื่องของการเสียภาษี เราว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยสำหรับเขาไปเลยทีเดียวคะ เขาคงต้องมีเงินในบัญชีเยอะมาก เงินเสียภาษี แค่ไม่กี่บาท ไม่น่าจะมีผลกระทบกับเงินของเขาอย่างแน่นอนเลยทีเดียวคะ

2022.01.15 14:49

สุภัคธิดา

ดอกเบี้ยบัญชีนี้ได้ 1.5% / ปี แต่จะต้องฝากเงินเท่าไรเหรอถึงจะได้ดอกเบี้ย 20,000 บาท สบายใจได้เลยคะพี่ว่าพี่ไม่ต้องเสียภาษี เรื่องนี้อย่างแน่นอนคะ แล้วถึงจะเสียก็ไม่ได้มากมายอะไรหรอกคะ เป็นไปตามที่ทางกฏหมายกำหนดเอาไว้คะ ของเราเองก็ใช้งานบัญชีธนาคารที่คล้ายๆแบบนี้ เราด็ยังไม่เคยได้ดอกเบี้ยแบบนี้เลยคะ

2022.02.27 7:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี