Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์คนธรรมดากับนิติบุคคลที่ที่เปิดบัญชีจะต้องเสียภาษีเท่ากันไหม?

ตอนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์ก็ไปดูอัตราดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีมาค่ะ แล้วก็เห็นว่าถ้าคนธรรมดากับนิติบุคคลที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่อัตราดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีก็ต่างกัน ก็เลยอยากจะรู้ค่ะว่า ถ้าคนธรรมดากับนิติบุคคลที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ จะต้องจ่ายภาษีในอัตราที่เท่ากันไหมคะ? เพราะว่าอัตราดอกเบี้ยที่บุคคลธรรมดาได้ก็เยอะกว่าอัตราดอกเบี้ยต่อปีที่นิติบุคคลได้ใช่ไหมล่ะคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bellamy

ใช่ครับ ปกติแล้วถ้าคนธรรมดาเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์เมื่อดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีเกินกว่า 20,000 บาทขึ้นไปรวมทุกธนาคาร และก็ทุกบัญชีที่มี ก็จะต้องจ่ายภาษี โดยธนาคารจะทำการหักภาษี ณ ที่จ่ายไปจำนวน 15 เปอร์เซ็นต์ ของจำนวนดอกเบี้ยที่ได้ครับ แต่ว่าถ้าเป็นสำหรับลูกค้านิติบุคคล ธนาคารก็จะทำการหักภาษี ณ ที่จ่ายตามประเภทของนิติบุคคลตามที่กรมสรรพากรกำหนดครับ

2020.07.07 21:20

Bamberry

สอบถามนิดนึงนะคะ อาจจะดูนอกเรื่องไปหน่อย อยากรู้ว่า SCB easy APP ปกติแล้วจะใช้ทำธุรกรรมต่างๆ เปิดบัญชีถอนเงินโอนเงิน อยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะคะว่าสามารถที่จะสมัครบัตรเครดิตได้ด้วยไหม?? เห็นใครต่อใครก็ใช้กันของไทยพาณิชย์เนี่ย ตอนนี้เรายังไม่ได้ใช้บริการของที่นี่ แค่อยากรู้ข้อมูลไว้คร่าวๆก่อนค่ะ เผื่อสนใจจะลองสมัครดู

2020.11.21 13:7

Soda_da

น่าสนใจเหมือนกันนะคะที่คุณถามถึงว่า scb easy App สมัครบัตรเครดิตได้ไหม กำลังสนใจอยากสมัครบัตรเครดิตของ SCB อยู่เหมือนกันค่ะ แล้วก็มี Easy app ใช้อยู่แล้วด้วย เคยใช้แต่ทำธุรกรรมโอนแล้วก็ถอนเงิน กับชำระค่าน้ำค่าไฟค่าโทรศัพท์เฉย เดี๋ยวจะลองกดเข้าไปดูค่ะว่าสมัครบัตรเครดิตหรือสมัครอะไรได้บ้างถ้าสมัครผ่านทาง App ได้ก็ดีเลย

2020.12.27 11:7

ทองทิพย์

พวกบัตรเครดิต สามารถสมัครได้นะ แต่เราต้องส่งเอกสาร รับรองการทำงาน เอกสารเงินเดือนย้อนหลังในสมุดบัญชีเงินฝากของเรากลับไปให้เขาด้วย แต่ถ้าอยากจะเปิดบัตรเครดิตจริงๆนะ เราว่าไปเปิดที่ ธนาคารเลยน่าจะดีกว่าคะ เราสามารถสอบถามข้อมูลบางอย่างได้หรือพนักงานอาจจะเสนอแนะเราได้คะ ถ้าเราไม่สามารถทำบัตรผ่าน อย่างน้อยเขาน่าจะแนะนำเราต่อได้คะว่าต้องทำยังไง

2021.02.19 9:47

Pila Pila

เราไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เลยนะ ที่เจ้าของกระทู้ถามมาอะค่ะว่า "ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์บุคคลธรรมดากับนิติบุคคลจะต้องเสียภาษีเท่ากันไหม?" ทำไมคุณถึงสนใจเรื่องนี้ล่ะค่ะ คุณทำธุรกิจหรือเปล่า แต่ก็ดีค่ะที่คุณสนใจเรื่องการเสียภาษี จะได้เตรียมตัว เตรียมเงินไว้ก่อน ไม่มีปัญหาภายหลังค่ะ

2021.07.27 13:25

วราลักษณ์

เราไม่เคยโดนหักเรื่องนี้เลยคะ เพราะว่าเงินของเราเป็นบัญ๙ีที่เอาไว้รับเงินเดือนเท่านั้นคะ ได้มาแล้วก็จ่ายไเท่านั้นคะ ไม่กังวลเลยว่าจะโดนหักโน้นหักนี้คะ แล้วถ้าโดนหักเราก็คิดว่ามันไม่น่าจะมากเท่าไรคะ เราว่าน่าจะน้อยกว่า ค่าต่อบัตร ATM อีกนะคะ อย่างของเราวันก่อนก็โดนไป2ร้อยบาทสำหรับค่าต่อบัตร ATM ดังนั้นเรื่องภาษีเราว่าจิ๊บๆคะ

2021.09.25 5:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี