Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ มีอายุขั้นต่ำของคนสมัครไหมครับ?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ให้ลูกชายครับ ปกติแล้วถ้าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารถ้าเด็กที่ยังอายุไม่ถึง 15 ปีต้องให้พ่อแม่พาไปเปิดบัญชีแล้วก็เอาเอกสารยืนยันตัวตนไปด้วยใช่ไหมครับ แต่ว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ไม่จำเป็นต้องไปเปิดบัญชีถึงธนาคารใช่ไหมครับก็เลยอยากรู้ว่า ถ้าอย่างนั้นเด็กที่อายุยังไม่ถึง 15 สามารถเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ได้ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lig

ใช่ค่ะ ปกติถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กรณีที่เจ้าของบัญชีอายุยังไม่ถึง 15 ปี ก็ต้องพาพ่อแม่หรือว่าผู้ปกครองไปเปิดบัญชีด้วย แต่ว่าถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารไทยพาณิชย์ ไม่ได้ไปเปิดบัญชีที่ธนาคาร แต่ว่าสามารถเปิดได้ด้วยตัวเองผ่านทางแอพพลิเคชั่นของธนาคารไทยพาณิชย์ค่ะ ก็เลยทางธนาคารกำหนดอายุขั้นต่ำของคนที่อยากจะเปิดบัญชีไว้ ต้องมีอายุ 15 ปีเต็มขึ้นไปนะคะ

2020.07.08 21:20

Zunii

เปิดบัญชีผ่านแอปก็สะดวกมาก แต่เราเป็นคนหนึ่งที่ไม่ค่อยกล้าที่จะเปิดบัญชีผ่านทางแอป อีกอย่างนึงไม่ชอบทำธุรกรรมผ่านทางแอปด้วย จะว่าเป็นคนโบราณก็ว่าได้นะ เพราะว่าเคยได้ยินว่า แอปของscb ไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไหร่ เพราะมีการโอนเงินหรือทำรายการซ้ำบ่อยๆ พอเราได้ยินแบบนี้เรายิ่งกลัวมากเลย อีกอย่างไม่มีสมุดอย่างนึงบัญชีด้วย ไม่ชอบเลยค่ะ

2020.11.21 12:58

Soda_da

อายุไม่ถึง 15 ก็ไปเปิดได้ค่ะ แต่อาจจะต้อง มีผู้ปกครองพาไปเปิดอย่างที่ comment ข้างบนบอกมาแล้ว แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะมันก็เหมือนเป็นบัญชีของเขานั่นแหละ เดี๋ยวพออายุมากขึ้นค่อยเปลี่ยนชื่อเจ้าของบัญชีก็ไม่เป็นไรไม่ใช่เรื่องใหญ่ สรุปก็คือเด็กอายุต่ำกว่า 15 ก็พาไปเปิดบัญชีได้ค่ะ หรือถ้าอยากจะเปิดบัญชีสำหรับเด็กๆจริงๆ ไม่แน่ใจว่าของ SCB มีไหมแต่ว่า ของธนาคารอื่นมีนะคะ

2020.12.27 11:9

กลางเดช

ถ้าเป็นแบบอีซี่ มันออนไลน์แบบที่คุณบอก เวลาที่สมัครเราต้องกรอกข้อมูล อย่างวันเดือนปีเกิดลงไปด้วยครับ แบบนี้ทำให้รับบบแจ้งได้ครับว่าไม่สามารถทำได้ แต่ถ้าคุณอยากเปิดบัญชีผมว่าน่าจะไปที่ธนาคารดีกว่านะครับ ทางธนาคารจะได้แนะนำคุณได้ครับว่ามีบัญชีแบบไหนบ้างที่คุณสามารถทำให้กับลูกได้ แถมดีไม่ดี อาจมีบัญชีที่ดอกเบี้ยดีกว่าอีซี่ด้วยนะครับ

2021.02.19 9:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี