Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าอยากจะปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ เราจะปิดได้ด้วยตัวเองเหมือนตอนเปิดบัญชีไหมครับ?

ยังไม่ได้จะปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่นะครับ เพียงแต่ว่าผมอยากรู้ข้อมูลเอาไว้ ปกติแล้วเวลาที่เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ถ้าอยากจะปิดบัญชีเราก็ต้องไปทำที่สาขาของธนาคารที่เราไปเปิดบัญชีด้วยใช่ไหมครับ แต่ทีนี้อยากจะรู้ว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ซึ่งเป็นบัญชีเงินฝากแบบออนไลน์ ตอนที่เปิดบัญชีเราเปิดผ่านทางแอพพลิเคชั่นได้ ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าจะปิดบัญชีก็ปิด Application ได้เหมือนกันไหมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rene

ก็จริงนะคะ ปกติแล้วถ้าเราจะปิดบัญชีเราก็ต้องไปปิดที่สาขาของธนาคารที่เราไปเปิดบัญชีไว้ด้วย ส่วนสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ถึงแม้ว่าเราจะสามารถเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ได้โดยการสมัครผ่านทางแอพพลิเคชั่นของธนาคารไทยพาณิชย์ แต่ว่าถ้าเราอยากจะปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ เราก็ยังจำเป็นจะต้องไปที่สาขาของธนาคาร ไทยพาณิชย์ เพื่อจะไปปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของเราค่ะ

2020.07.15 21:20

aon578

สำหรับบัญชีออมทรัพย์ scb easy สามารถที่จะปิดบัญชีผ่านทางออนไลน์ได้นะคะ คุณสามารถทำได้ง่ายๆเลย ถ้าสมมุติคุณไม่มีเวลาที่จะไปปิดบัญชีที่สาขา ให้คุณเข้าไปในแอปนะคะแล้วเลือกไปที่ บัญชีออนไลน์ที่ต้องการปิด จากนั้นเลือกไปที่บริการอื่นๆ แล้วกดเลือกปิดบัญชีเงินฝากค่ะ ถ้าคุณมีเงินที่ค้างอยู่ คุณสามารถเลือกบัญชีเพื่อรับเงินคงเหลือจากบัญชีที่ปิดไปแล้วได้ด้วยนะคะ แค่นี้เองค่ะง่ายๆและประหยัดเวลา

2020.11.22 10:50

Robin_hood

ครับ เราไปเปิดเองเราก็ต้องปิดเองสิครับ แล้วก็ต้องไปปิดบัญชีที่สาขาที่เราไปเปิดด้วยนะผมคิดว่าอย่างนั้น เรื่องนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ถนนเองก็มีบัญชีหนึ่งของ SCB นี่แหละที่ผมเคยไปเปิดเอาไว้ที่ต่างจังหวัด ตอนนั้นไปทำงานประมาณ 3 เดือนที่นั่นครับก็เลยเปิดไว้แต่ตอนนี้ย้ายกลับเข้ากรุงเทพฯแล้วบัญชีนั้นก็ไม่ได้ใช้แต่ก็ยังไม่ได้ไปปิดนะ

2020.12.27 11:22

อาทิตยา

ไม่ว่าเราจะเปิดบัญชีแบบไหนเราก็ต้องเปิดด้วยตัวของเราเองครับ จะไปให้คนอื่นๆมาเดือนเรื่องแทนเราไม่ได้ครับ แต่ ก็ยังมีอีกหลายคนครับที่ใช้การนี้เพือที่จะเปิดบัญชีปลอมๆขึ้นมาเพื่อหวังหลอกลวงผู้คน ที่หลอกอย่างเห็นได้ชัดเลย คือการหลอกให้เราซื้อของผ่านเวบครับ พอเราจ่ายไปก็บล๊อคเราครับ เวลาเราตามเจอก็จะเจอแค่คนที่ไปเปิดบัญชีให้มันครับ

2021.02.19 9:47

เกี๊ยวกร๊อบกรอบ

ยังใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์อยู่มั้ยคะ หรือว่าเจ้าของกระทู้ปิดบัญชีนี้ไปแล้ว ดูจากชื่อบัญชีนี้ น่าจะใช้ง่ายดีนะคะ ไม่รุ้ว่าดอกเบี้ยเงินฝากได้อัตราดีมั้ย เห็นเจ้าของกระทู้บอกว่ายังอยากใช้บัญชีนี้อยู่ แสดงว่าต้องมีเงื่อนไขหรือสิทธิประโยชน์อะไรดีๆจากบัญชีนี้แน่ๆเลย มาบอกกันบ้างนะคะ

2021.09.24 8:19

ศิวะราช

สมัครได้ก็ต้องขอปิดเองได้สิครับ หรือถ้าไม่สะดวกไปขอปิดบัญชีเองได้ก็ทำหนังสือมอบอำนาจให้กับคนที่คุณจะให้ไปปิดก็ได้นะครับ ที่จริงไปขอปิดบัญชีก็ไม่ได้เสียเวลาอะไรเลยนะครับ ว่างๆก็เดินเข้าไปที่ธนาคารเลยครับ แจ้งเจ้าหน้าที่ขอปิดแป๊ปเดียวเดี่ยวเจ้าหน้าที่ก็ทำให้แล้ว ครับ แต่ตอนนี้ถ้าใช้งานอยู่ไม่น่าปิดนะเพราะดอกเบี้ยดีอยู่นะ

2021.10.13 14:48

Rattapong)))

ถ้าปิดบัญชีธนาคารผ่านแอพพลิเคชั่นได้ก็ดีนะครับ ประหยัดเวลาในการเดินทางและเวลาที่ต้องไปนั่งรอที่ธนาคารได้เยอะ ไม่ใช่ว่ารอไม่ได้นะ แต่ตอนนี้บางธนาคารต้องโทร.ไปจองคิวล่วงหน้า อยากทำธุรกรรมอะไรต้องแจ้งไว้ก่อนด้วย เหมือนเขาจำกัดจำนวนคนที่มาใช้บริการน่ะ ก็เข้าใจนะครับว่าช่วงที่มีการระบาดของโควิด-19 ต้องระวังมากเป็นพิเศษ

2021.10.14 13:19

Jirapa ka

ยังไม่ทันจะได้เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เลย เจ้าของกระทู้ถามถึงการปิดบัญชีซะละ แซวเล่นค่ะ เดี๋ยวนี้เปิดบัญชีเงินฝากของธนาคารไหนก็ตามสามารถทำธุรกรรมผ่านแอพพลิเคชั่นของธนาคารได้ ใช้งานในโทรศัพท์มือถือของเราได้ทันที ไม่ต้องไปที่สาขาธนาคาร สะดวกดีค่ะ เจ้าของกระทู้ไปเปิดบัญชที่ถามมาหรือยังคะ

2021.10.27 14:3

+plus+

ตอนที่เปิดบัญชีเราเปิดผ่านทางแอปพลิเคชั่นได้ ถ้าจะปิดบัญชีก็ปิดผ่านทางแอปพลิเคชั่นได้เหมือนกันไหม? น่าจะได้นะคะ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของเรานะ เปิดแล้วปิดทางเดิมน่าจะได้สิ หรือว่าคนอื่นๆคิดยังไงคะ จริงๆเราก็ไม่เคยเปิดบัญชีธนาคารผ่านแอปพลิเคชั่นซะด้วย ก็ได้แต่เดาเอาอะค่ะว่ามันน่าจะทำได้ ถ้าไม่ได้ก็บอกด้วยค่ะ

2022.01.24 15:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี