Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

คือผมสนใจอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบออนไลน์ครับ ตัวที่สนใจอยู่ตอนนี้ก็คือของธนาคารไทยพาณิชย์ เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ แต่ได้ยินว่าเราไม่สามารถโอนเงินผ่านทางเคาน์เตอร์สาขาของธนาคารได้ ผมก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าผมอยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ไปยังบัญชีอื่นๆ ผมสามารถจะโอนเงินได้ผ่านทางไหนบ้างครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rehan

ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ รู้สึกว่าเราจะไม่สามารถโอนเงินได้ผ่านทางเคาร์เตอร์สาขาของธนาคารไทยพาณิชย์ และก็ไม่สามารถโอนเงินทางตู้ atm ได้เหมือนกันค่ะ แต่ว่าเราสามารถโอนเงินได้จากทางแอพพลิเคชั่นของธนาคารไทยพาณิชย์นะคะก็คือ App Mobile Banking และก็ internet Banking ค่ะ แต่ว่าก็จะมีค่าธรรมเนียมในการโอนด้วยนะคะ

2020.07.22 21:20

nattzz

อ้าวจริงหรอ...เราเข้าใจผิดมาตลอดเลยนะว่าบัญชีเงินฝากอีซี่เซฟวิ่งเนี่ยสามารถที่จะโอนผ่านตู้ได้ โดยใช้ App จากมือถือ พอมาอ่านจากความคิดเห็นที่ 1 รู้สึกผิดหวังเลย แถมยังบอกว่ามีค่าธรรมเนียมในการโอนด้วย อย่างงั้นคงต้องขอบายเลย จริงๆตั้งใจจะสมัครเพราะว่าเห็นว่าดอกเบี้ยสูง แต่ถ้าต้องเสียค่าธรรมเนียมนี่นั่นโน่นคงไม่เอาดีกว่า

2020.11.22 10:41

Milly_ly

อ้าวหรอของงด้วยคนนะคะ แต่คิดว่าคุณ nattzz คงไม่ได้เข้าใจผิดหรอกค่ะความคิดเห็นแรกอาจจะเข้าใจผิดมากกว่านะคะ เป็นไปได้หรอที่เราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่แบบอิอนไลน์แล้วธนาคารจะปฏิเสธการทำธุรกรรมของเรา คือถ้าเราต้องการโอนเงินที่เคาน์เตอร์หรือผ่านตู้ ATM คิดว่าน่าจะทำได้นะคะ ไม่เคยมีบัญชีนี้หรอกค่ะแต่คิดถึงความเป็นไปได้ก็เท่านั้นเอง

2020.12.28 15:50

ศิวาภรณ์

โอนเงินที่ไหนก็ได้คะ เราเคยไปทำการโอนเงินที่ธนาคารมานะคะ เงินที่เราโอนค่อนข้างมีจำนวนเยอะนิดหนึ่งคะ เลยต้องเดินทางไปที่ธนาคาร ถ้ายอดเงินไม่มาก เราก็ไม่ไปหลอกคะ เวลาที่เราจะโอนเงินเราต้องเอาบัตรประจำตัวประชาชนของเราไปด้วยคะ ถึงเราจะไม่มีสมุดเงินฝากแต่ทุกอย่างของบัญชีนี้เหมือนกับที่มีสมุดเงินฝากทั่วๆไปคะ

2021.02.19 10:33

Wan_na

@Nattzz comment อะไรคะงงไปหมด คุณบอกว่าเข้าใจว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบออนไลน์ ของไทยพาณิชย์ สามารถโอนเงินผ่านแอปที่ตู้ atm ได้ คือต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งสิคะ จะโอนเงินผ่าน App ก็โอนผ่าน App ไปเลยจะเกี่ยวอะไรกับตู้ ATM อีก ถ้าโอนผ่านตู้ ATM ไม่ว่าจะใช้บัตรเดบิตหรือว่าเลขบัญชีธนาคารก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งไปเลยค่ะ

2021.09.27 7:41

น้ำผึ้งมะนาว

ดีนะที่เดี๋ยวนี้เราสามารถเปิดบัญชีเงินฝากของเราเองได้แค่ผ่านแอปธนาคารในมือถือ สะดวกมากไม่ต้องเดินทางให้เสียเวลา แต่อยากรู้ว่าถ้าเราอยากเปิดบัญชีของบัญชีออมทรัพย์อีซี่ แล้วสมัครผ่านแอปนี่ต้องมีแบบฝากเงินขั้นต่ำเท่าไหร่ไหม แล้วถ้าเราไม่สมัครบัตรเดบิต แบบนี้เราต้องเสียค่าธรรมเนียมรายปีด้วยไหมคะ?? อยากจะลองสมัครผ่านแอปดูค่ะ

2021.10.22 11:7

มีนา

แล้วบัญชีนี้เค้าให้ดอกเบี้ยสูงจริงๆหรอ เท่าที่รู้มาก็ปกตินะ เห็นหลายคนอยากสมัครกันเหลือเกิน เลยอยากรู้ว่าบัญชีออมทรัพย์อีซี่นี่เค้ามีอะไรดีกันหรอ ก็ไม่ได้เเตกต่างจากธนาคารทั่วไปรึเปล่า ดอกเบี้ยดูแล้วก็ธรรมดา ถ้ามีข้อดีอะไรตรงไหนช่วยมาตอบเราทีเผื่อจะเปลี่ยนใจลองไปสมัครดูบ้าง ช่วยเข้ามาคอมเมนต์กันเยอะๆหน่อยค่ะ

2022.01.27 3:46

Nontiya#80

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากสักบัญชีแล้วมันยุ่งยากในเรื่องการใช้งานก็อย่าไปเปิดเลยค่ะ ไปดูบัญชีเงินฝากอันอื่นเถอะ เห็นคอมเมนต์ต่างๆคุยกันเรื่องการโอนเลิน การฝากเงินของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ แหม..ทำไมมันยุ่งเหยิงเสียเหลือเกิน เจอแบบนี้เราไปเปิดบัญชีอื่นดีกว่า ลองหาข้อมูลดีๆค่ะ มันคงไม่ยุ่งขนาดนั้นหรอก

2022.02.28 14:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี