Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่มีค่ารักษาบัญชีไหม?

ก็เวลาที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ปกติก็จะมีค่ารักษาบัญชีใช่ไหม แต่ทีนี้อยากจะรู้ว่า คือไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่กับธนาคารมา แต่เปิดบัญชีผ่านทางแอพพลิเคชั่นของธนาคารไทยพาณิชย์ไม่ได้ไปที่ธนาคารโดยตรงก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเราเปิดบัญชีแบบนี้ เราจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีให้กับธนาคารไทยพาณิชย์ไหม? หรือว่าจะเปิดแบบไหนเราก็ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีอยู่ดี?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Biddie

คิดว่าการจ่ายค่ารักษาบัญชีเนี่ยไม่ได้ขึ้นอยู่กับวิธีการที่เราไปเปิดบัญชีนะคะ จะขึ้นอยู่กับว่าเราอยู่ในเงื่อนไขในการเสียค่ารักษาบัญชีหรือเปล่า ซึ่งเงื่อนไขที่เราจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีก็คือ เมื่อบัญชีของเราไม่มีความเคลื่อนไหวด้านการเงินเลย 12 เดือนติดต่อกัน แล้วก็มียอดคงเหลือในบัญชีน้อยกว่า 2,000 บาท เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีให้กับธนาคารเดือนละ 50 บาทค่ะ

2020.07.23 21:20

tee.yai

พูดถึงทุกธนาคารเขาก็มีไม่ใช่หรอครับค่ารักษาบัญชี เค้าคิดสำหรับคนที่เปิดบัญชีแล้วก็ไม่ได้ใช้เลยนานติดกันเป็นปีๆ ก็สมควรนะครับที่ธนาคารเขาจะคิดค่าธรรมเนียมตรงนี้ จริงๆของธนาคารไทยพาณิชย์เนี่ยค่ารักษาบัญชีเค้ายังถูกกว่าธนาคารอื่นๆนะ ถ้าไปเทียบกับ UOB หรือ CIMB เนี่ย ค่ารักษาบัญชีเนี่ยคิดเป็นร้อยเลยนะครับ แต่ถ้าจขกทคิดว่าจะเปิดบัญชีไว้ใช้งานตรงนี้เค้าไม่คิดค่ารักษาบัญชีครับ

2020.11.22 10:47

Milly_ly

ถ้าบัญชีของคุณยังมีความเคลื่อนไหวอยู่ค่ารักษาบัญชีก็ไม่ต้องห่วงค่ะว่าจะเสียแต่ถ้าคุณไม่ได้มีความเคลื่อนไหวผ่านบัญชีนั้นๆมานานแล้วเกินปี 1 ขึ้นไปก็มีแนวโน้มและความเป็นไปได้ที่จะเสียค่ารักษาบัญชีค่ะเพราะธนาคารจะไม่ปิดบัญชีของเราโดยที่เราไม่ได้ไปปิดด้วยตัวเองแต่เพื่อที่บัญชีนั้นจะใช้งานได้ต่อไปธนาคารก็จะหักเงินในบัญชีเพื่อเป็นค่ารักษาบัญชีค่ะ

2020.12.28 15:53

นารินนท์

ถ้ารู้ว่าตัวเองไม่ใช้บัญชีนี้แล้ว ไปทำการปิดบัญ๙ีเลยจะดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมางงกับหมายเลขบัญชีครับ ส่วนใหญ่ผมจะปิดบัญชีครับ ถ้ารู้สึกว่าไม่ค่อยได้ใช้แล้วก็ไม่เคยเอาเงินติดไว้ในบัญชีเลยครับ บางครั้งเงินที่เราเหลือไว้โดนหักเยอะมากครับถ้าเราไม่ปิดบัญชี คิดแล้วเสียดายครับ ที่ต้องมาจ่ายอย่างที่เพื่อนๆบอกเดือนละ50บาทแพงนะครับ

2021.02.19 10:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี