Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ออมเงินยังไงให้เจ๋ง

ผมเป็นครูสอนพละครับไม่ค่อยได้แตะเรื่องเงินๆ ทองๆ เลยให้ภรรยาสุดที่รักดูแลคนเดียว อิอิ น่ารักใช่มั้ยแต่ผมก็อยากมีความรู้รอบตัวไว้บ้างเลยอยากให้เพื่อนๆ แบ่งปันประสบการณ์ออมเงินให้ฟังหน่อยเผื่อได้ไอเดียอะไรเจ๋งๆจะได้เอาไปใช้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Krarayoon

แนะนำเขียนบล็อคเล่าเรื่องจากรูปค่ะทำจากบ้านได้ว่างจากงานประจำเมื่อไหร่ก็ทำได้เลยค่ะ หรือลองรับงานถ่ายรูปพี่น้องๆ เริ่มจากงานเล็กก็ได้ค่ะ ฝึกมือไปก่อน แต่ทีสำคัญควรจะใช้โปรแกรมแต่งภาพเป็นนะคะเช่น snapseed, light groom และ photoshopว่างๆ ก็ฝึกไว้ค่ะ ไม่เสียหาย

2019.08.01 18:0

เชาวน์

ส่วนตัวผมการออมเป็นอะไรที่ดู้หมือนทำยากครับ ผมพยายามมาหลายรอบแล้วครับ แต่จบลงที่ด้วยความล้มเหลวครับ แต่ผมไม่ท้อนะครับ หาวิธีใหม่ๆครับ สำหรับการออม ตอนนี้ผมลองๆเปิดบัญชีไว้ครับแล้วให้ธนาคารโอนเงินเข้าบัญชีโดยหักจากบัญชีเงินเดือนผมทุกเดือนครับ ผมว่า มันดีนะครับ แต่กลัวใจตัวเองครับว่าจะทำได้นานแค่ไหน ครับ

2020.03.24 2:46

Phoebe

การออมเงินจริงๆหรือวิธีแปลกๆมีหลากหลายค่ะอย่างเช่นบางคนเลือกที่จะเก็บเงินโดยการเก็บแต่แบงค์ 50 หรือแบงค์ 20 หรือเก็บเหรียญ 10 เท่านั้นแต่วิธีการนี้ส่วนมากก็มักจะได้ผลนะคะเพราะเป็นการออมเงินที่ทำให้เราสนุกไปด้วยอย่างเช่นมีแบงค์ 50 ไม่ได้เลยจะต้องเก็บใส่กระปุกทันที แล้วเห็นแบงค์ 50 มีค่ามากที่สุดเป็นการสร้างความท้าทายและความตื่นเต้นให้กับตัวเราเองค่ะดิฉันว่าวิธีนี้ก็เจ๋งอยู่เหมือนกันนะคะ

2020.04.30 9:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี