Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีกำหนดอายุของคนที่จะมาเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ให้ลูกชายแต่ไปดูข้อมูลบางธนาคารบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ก็ต้องเอาเด็กที่อายุ 15 ปีขึ้นไปเท่านั้นถึงจะเปิดบัญชีได้ ทีนี้ก็อยากรู้ว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารออมสินที่เรียกว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกมีกำหนดอายุขั้นต่ำของคนที่จะเปิดบัญชีไหม? หรือว่าคนที่จะเปิดบัญชีก็ต้องอายุ 15 ปีเต็มขึ้นไปคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กระสินธ์

ที่จริง เมื่อก่อนบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปคนที่จะมาเปิดบัญชีก็ต้องมีอายุ 15 ปีเต็มขึ้นไปส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้นค่ะ แต่ว่าเดี๋ยวนี้ก็มีหลายธนาคารที่อนุญาตให้คนเปิดบัญชีก็อายุน้อยกว่า 15 ปีได้ และสำหรับบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีกำหนดอายุขั้นต่ำของคนที่จะเปิดบัญชีค่ะแต่ว่าไม่ใช่ 15 ปีเต็มค่ะ เพราะว่าคนที่จะเปิดบัญชีแค่อายุ 7 ปีเต็มขึ้นไป ก็สามารถมาเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกกับธนาคารออมสินได้นะคะ

2020.07.30 21:20

mam7474

อยากทราบจุดเด่นของเงินฝากเผื่อเรียกธนาคารออมสิน ว่าเหมาะสำหรับบุคคลแบบไหน สำหรับเด็กไหมคะ? พอดีมีลูกอยากเปิดบัญชีให้กับลูกค่ะ ตอนนี้ลูกก็อายุ8ขวบอยากให้ลูกมีนิสัยรักการออม แต่อยากทราบว่าเราควรเปิดบัญชีนี้ให้กับลูกดีไหมคะหรือว่ามีบัญชีไหนที่เหมาะที่จะเปิดดี จะเป็นของธฯาคารออมสินหรือธนาคารอื่นๆก็ได้ค่ะ ยังไงรบกวนช่วยแนะนำทีนะคะ

2020.11.23 1:57

Din_pk

ขอถามหน่อยครับ ว่าบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ไม่เหมือนกับบัญชีออมทรัพย์ยังไง คือผมมีบัญชีของธนาคารออมสินอยู่นะครับแต่เป็นแบบออมทรัพย์ธรรมดาแล้วคราวนี้พนักงานธนาคารชักชวนให้ผมเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกแต่ผมรีบรีบนะครับวันนี้ผมก็เลยไม่ได้ฟังรายละเอียดว่าคือบัญชีลักษณะไหนแต่ก็พึ่งมานึกขึ้นได้แล้วก็สนใจก็เลยอยากรู้

2020.12.28 16:10

ทนงศักดิ์

หลายคนอาจจะงงครับกับ ชื่อบัญชีของธนาคารออมสินครับ หลายคนคุ้นเคยหับชื่อบัญชีออมทรัพย์ใช่ไหมครับ แต่จริงๆแล้วบัญชีเผื่อเรียกของธนาคารออมสินก้เป็นตัวเดียวกับ ออมทรัพย์ทั่วไปแหละครับ เข้าใช้ชื่อนี้มายาวมากแล้วครับ ไม่ต้องงนะครับว่ามันแตกต่างกับธนาคารอื่นๆยังไง อ่อ แล้วเด็กที่มีอายุตั้งแต่7ขวบขึ้นไปสามารถเปิดบัญชีได้นะครับ

2021.02.20 5:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี