Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินเฉพาะบุคคลธรรมดาเท่านั้นไหมที่เปิดบัญชีได้?

เคยไปถามข้อมูลการเปิดบัญชีกับธนาคารมา บางบัญชีบอกว่าจะต้องเป็นนักธุรกิจเท่านั้นถึงจะเปิดได้ บางบัญชีก็เฉพาะคนที่เปิดบริษัทอะไรแบบนี้ถึงจะเปิดได้ บางบัญชีก็แค่บุคคลธรรมดาเท่านั้นที่เปิดได้ ก็เลยอยากรู้ว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน เฉพาะบุคคลธรรมดาเท่านั้นไหมที่จะเปิดได้ครับ? เพราะได้ยินว่าไม่ต้องเสียภาษีดอกเบี้ย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Brant

เพราะว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน คิดดอกเบี้ยเป็นแบบรายวัน ก็เลยไม่ต้องเสียค่าภาษีดอกเบี้ย แต่ว่าคนที่จะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกกับธนาคารออมสินได้ ไม่ใช่แค่บุคคลธรรมดาเท่านั้นค่ะ แต่ยังรวมถึงนิติบุคคลทุกประเภท ก็สามารถเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกกับธนาคารออมสินได้นะคะ ขอแค่มีอายุ 7 ปีขึ้นไปก็สามารถเปิดใช้งานบัญชีนี้ได้แล้วค่ะ

2020.07.31 21:20

pui*pui

เคยได้ยินมาว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินบัญชีที่เหมาะกับการเก็บออมเพื่อไว้ใช้จ่าย คิดดอกเบี้ยให้เป็นรายวัน ซึ่งเราสนใจมากเลยค่ะ พอดีเราค้าขายออนไลน์อยู่เลยอยากทราบว่าบัญชีนี้จะเหมาะกับเราบ้างไหมคะ บัญชีนี้สามารถที่จะเปิดได้หลายบัญชีด้วยไหมคะ เพราะว่าอยากจะฝากบัญชีนึงแล้วก็อยากจะใช้จ่ายอีกบัญชีหนึ่งค่ะ

2020.11.23 1:58

Din_pk

เข้ามาตามอ่านเรื่องราวของบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกจากธนาคารออมสินครับเพราะอ่าน Comment ของกระทู้นี้ก็พอจะรู้เรื่องรู้ราวมากขึ้นว่าบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกเหมาะกับใครก็ว่าทำไมธนาคารถึงชักชวนให้ผมเปิดบัญชีนี้ก็ผมเปิดบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาครับแต่ว่าใช้เป็นบัญชีสำหรับธุรกิจของที่บ้านค่อนข้างมีเงินคงเหลือในบัญชีเยอะธนาคารก็เลยอยากให้ผมเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกดู

2020.12.28 16:12

ทนงศักดิ์

แบบนี้แสดงว่าเพื่อนๆ หลายคนคง งงกับบัญชีตัวนี้ของธนาคารอมมสินกันอยู่นะครับ ผมอยากบอกแบบนี้ครับ ธนาคารออมสินเขาเรียกชื่อบัญชีแล้วก็ประเภทของบัญชีไม่เหมือนกับธนาคารอื่นๆนะครับ ที่เขาเรียกบัญชีเผื่อเรียกเอาจริงๆนะครับ บัญชีนี้ก็คือบัญชีออมทรัพย์ที่เหมือนกับธนาคารทั่วๆไปแหละครับ ผมก็ไม่เข้าใจนะครับว่าทำไมเขาตั้งชื่อแปลกกว่าที่อื่น

2021.02.20 5:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี