Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจ่ายดอกเบี้ยยังไงครับ?

คือบัญชีของแต่ละธนาคารที่ผมไปเปิดมาเนี่ย เขาก็จะจ่ายดอกเบี้ยต่างกัน บางเจ้าจ่ายดอกเบี้ยทุกเดือน บางเจ้าก็เป็นราย 6 เดือน ปีละ 2 ครั้งแบบนี้ ผมก็เลยอยากรู้ว่าถ้าผมจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกกับธนาคารออมสิน ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราเป็นแบบไหนครับ? เป็นแบบทุกเดือนไหม? หรือว่าแบบปีละ 2 ครั้ง แบบจ่ายทุกๆเดือนมิถุนายนกับธันวาคมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชนะ

สำหรับธนาคารออมสิน มีหลายบัญชีค่ะที่จ่ายดอกเบี้ยเป็นแบบรายเดือน หรือว่าจ่ายดอกเบี้ยแบบรายปี หรือไม่ก็จ่ายทุกๆเดือนมิถุนายนแล้วก็เดือนธันวาคม แบบนั้นก็มีค่ะ แต่สำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินตัวนี้ จะคำนวณดอกเบี้ยจากยอดคงเหลือเป็นรายวันไปค่ะ ก็คือจะจ่ายดอกเบี้ยเข้าบัญชีของเราทุกๆสิ้นวันนั้นเองค่ะ ก็คือตราบใดที่ยังมีเงินเหลือในบัญชี เราก็จะได้รับดอกเบี้ยเรื่อยๆนะคะ

2020.08.02 21:20

sarang*

ถ้าเป็นร้านค้าในแบบนิติบุคคลสามารถที่จะเปิดบัญชีแบบนี้ได้ไหมคะ หรือต้องเป็นบุคคลธรรมดาถึงจะเปิดบัญชีนี้ได้ เห็นว่าไม่ต้องเสียภาษีเงินฝากเลยสนใจอยากจะเปิดบัญชี เห็นบอกอีกด้วยว่าคำนวณดอกเบี้ยให้เราเป็นรายวันเลยยิ่งสนใจมาก เพราะตอนนี้เราเปิดร้านขายของชำเล็กๆ อยากเปิดบัญชีไว้เพื่อสำรองเงินเอามาหมุนเวียนในธุรกิจและอยากออมด้วยเพราะอยากได้ดอกเบี้ย อยากรู้ว่าบัญชีเงินฝากแบบนี้จะเหมาะกับเราไหมคะ?

2020.11.23 1:59

Deejai

รู้สึกว่าจะให้ดอกเบี้ยดีกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดานะคะ เป็นบัญชีที่เหมาะกับคนที่มีกิจการร้านค้าหรือมีธุรกิจแต่ถ้าเป็นคนธรรมดาก็อาจจะไม่เหมาะหรือไม่สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ก็ได้เพราะว่าเป็นลูกค้าของธนาคารออมสินเหมือนกันแต่ทางธนาคารก็ไม่เห็นจะแนะนำบัญชีนี้ให้เพื่อนที่อยู่ข้างบ้านเขามีร้านค้าค่ะเขามีบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของออมสินอยู่ พอดีว่าเคยคุยกันเรื่องธนาคาร

2020.12.28 16:16

กุญชรมณี

@Deejai จะดีกว่าบัญชีออมทรัพย์ได้ยังไงคะ เพราะว่ามันคือตัวเดียวกันคะ แต่ธนาคารออมสินเขาเรียนบัญชีออมทรัพย์เป็นบัญชีเผื่อเรียก คะ ใช้ชื่อต่างกันนะคะ อย่างงนะคะ ถ้าเพื่อนๆมีสมุดบัญ๙ีของออมสิน เขามาดูเลยคะ เป็นชื่อนี้หมดแหละคะ ส่วนเรื่องดอกเบี้ยที่เราได้ ตามข้อกำหนดแล้วใก้เราเดือนครั้งคะ ไม่ได้จ่ายให้ทุกวันคะ ถ้าจ่ายให้ทุกวัน สมุดเราป่านนี้เปลี่ยนใหม่แล้วละคะ

2021.02.20 5:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี