Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าคนธรรมดาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ สิ่งที่ต้องดูเลยก็คือดอกเบี้ยค่ะ ตอนนี้กำลังดูดอกเบี้ยของหลายๆบัญชีอยู่ แล้วก็สนใจอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินด้วย ตัวบัญชีที่สนใจก็คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน ชอบตรงเงื่อนไขในการถอนเงินดี ที่เราจะถอนเงินเมื่อไหร่ก็ได้ แต่อยากจะรู้ว่าถ้าเป็นบุคคลธรรมดาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน จะได้อัตราดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

C/Kathleen

ใช่ค่ะ แล้วก็อัตราดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีของแต่ละบัญชี ของแต่ละธนาคารก็ไม่เหมือนกันด้วย แต่ว่าถ้าเปิดบัญชีในนามบุคคลธรรมดาส่วนใหญ่แล้ว จะได้อัตราดอกเบี้ยสูงกว่าบัญชีที่เปิดในแบบอื่นค่ะ แล้วสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารออมสิน ถ้าเราเปิดบัญชีในนามบุคคลธรรมดา อัตราดอกเบี้ยที่เราจะได้ก็จะอยู่ที่ 0.375 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะคะ

2020.08.05 21:20

nana1122

สอบถามหน่อยนะคะว่า บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกเนี่ยคือบัญชีแบบไหนหรอคะ? ไม่เคยได้ยินชื่อนี้มาก่อนเลย ส่วนใหญ่จะได้ยินแต่บัญชีกระเเสรายวัน บัญชีออมทรัพย์ บัญชีฝากประจำ ประมาณนี้ แต่ไม่เคยได้ยินชื่อนี้เลย อยากรู้ว่าบัญชีนี้เหมาะสำหรับใครคะ? เห็นเขียนด้วยว่าสามารถเปิดบัญชีได้ตั้งแต่อายุ 7 ขวบเลย คือยังงงว่าเป็นบัญชีเงินฝากของเด็กหรือเปล่า

2020.11.23 2:1

ทานตะวัน

ทำไมถึงชื่อว่าบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกคะ มันมีความหมายว่ายังไง คือเราเองเนี่ยก็มีบัญชีของธนาคารออมสินอยู่ 1 บัญชีแล้วคุยกับเพื่อนเรื่องธนาคารเหมือนกันว่าเพื่อนใช้ธนาคารอะไรแล้วมีเพื่อนคนนึงเขาใช้ธนาคารออมสินเหมือนกันแต่เขามีบัญชีเป็นเงินฝากเผื่อเรียกก็เลยมาคุยกันเปรียบเทียบกันดูว่ามันต่างกันยังไงกับบัญชีธรรมดาแต่ก็ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่ค่ะ

2020.12.28 16:23

สิงห์จันทร์

ใช่เหรอครับที่บอกว่าดอกเบี้ยได้ 0.375 ทำไมเวบบางที่อธิบายต่างไปละครับ อย่างที่ผมไปดูเวบอื่นๆ เขาบอกว่า ได้ 0.25 เองนะครับ ตกลงแล้วดอกเบี้ยของบัญชีเผื่อเรียกตัวนี้ มันอยู่ที่เท่าไรกันแน่ครับ แต่ไม่ว่าจะได้เท่าไร ผมรู้สึกว่าได้น้อยมากเลยนะครับ ช่วงนี้คงไม่มีใครฝากเงินเข้าบัญชีเพื่อดอกเบี้ยแน่นอนนะครับ

2021.02.20 5:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี