Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน แต่เป็นองค์กรที่ไม่แสวงหาผลกำไรจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

เคยได้ยินมาว่า ถ้านิติบุคคลไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ก็จะได้ดอกเบี้ยต่อปีน้อยกว่าบุคคลธรรมดาที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ใช่ไหมคะ? ทีนี้ก็เลยอยากรู้ว่า ถ้ากรณีที่เป็นองค์กรที่ไม่แสวงหาผลกำไรล่ะ จะได้อัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่? ตอนนี้บัญชีที่สนใจ ก็คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน ก็เลยอยากรู้ว่า ถ้าเป็นองค์กรที่ไม่แสวงหาผลกำไร และเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกตัวนี้ จะได้อัตราดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

gam

จริงค่ะ ถ้าเปิดบัญชีในนามนิติบุคคลก็จะได้ดอกเบี้ยน้อยกว่าบัญชีที่เปิดในนามของบุคคลธรรมดา แต่ถ้าเปิดในนามนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไร ดอกเบี้ยที่ได้ก็จะขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของแต่ละธนาคารไปค่ะ ถ้าเป็นองค์กรที่ไม่แสวงหาผลกำไร แล้วอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน ก็จะเปิดในนามของนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไร อัตราดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีก็จะอยู่ที่ 0.50 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะคะ

2020.08.07 21:20

602Kik

สนใจเป็นเงินฝากเผื่อเรียกพิเศษ7เดือนไหมคะ? จุดเด่นของบัญชีนี้คือ ระยะเวลาการฝากไม่นานเเค่ 7 เดือน เปิดบัญชีขั้นต่ำ 10,000 บาท นิติบุคคลแบบไม่แสวงหากำไรก็ทำได้นะคะ เขาให้ดอกเบี้ยเยอะกว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกแบบธรรมดาอีกนะคะ ดอกเบี้ยจะอยู่ที่ประมาณ 0.650% เราสรุปให้ง่ายๆเลยนะคะ ถ้าอยากได้ดอกเบี้ยสูงขึ้นมาอีกหน่อยและฝากไม่นาน แนะนำเลยค่ะ

2020.11.24 4:3

Nu_Nui

ได้อัตราดอกเบี้ย 0.50 หรอคะทำไมเราเข้าไปหาข้อมูลแล้วเขาบอกว่าสำหรับนิติบุคคลที่ต้องการเปิดบัญชีแบบไม่แสวงหาผลกำไรจะได้อัตราดอกเบี้ย 0.300 ทำไมข้อมูลถึงไม่ตรงกันค่ะอันนี้เราดูสำหรับบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกธรรมดานะไม่ใช่บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกพิเศษอะไร รายการเปิดบัญชีธนาคารเรื่องของอัตราดอกเบี้ยก็ไม่ใช่เรื่องที่สำคัญที่สุดนะคะต้องดูที่ความสะดวกในการใช้บัญชีนั้นด้วย

2020.12.29 14:16

สิงห์จันทร์

เป็นอีกเสียงครับ ได้ดอกเบี้ยที่0.300 ครับ ไม่ใช่ที่ 0.50ครับ ในเวบของธนาคารออมสินเองกับหลายๆเวบที่เอาลงต่างก็บอกเหมือนกันครับ แต่ไม่ว่าจะยังไงนะครับ ถึงจะได้ 0.50ตามที่บอกผมว่าก็ต้องมีเงินฝากที่เยอะมากครับถึงจะได้ดอกเบี้ยที่คุ้มครับ อย่างถ้าเราจะอยู่ด้วยการกินดอกเบี้ย ต้องฝากที่เท่าไรครับ ถ้าฝากเยอะๆก็เสี่ยงนะครับ

2021.02.20 5:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี