Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินในนามบุคคลธรรมดาจะต้องเสียภาษีไหม?

กำลังดูบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ไม่ต้องเสียภาษีอยู่ค่ะ แล้วตัวบัญชีที่สนใจอยู่ก็คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน พอได้ยินมาว่าไม่เสียภาษีค่าดอกเบี้ย ก็เลยอยากจะรู้ว่าถ้าเราจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินเปิดเป็นแบบบุคคลธรรมดา เราจะยังต้องจ่ายค่าภาษีรายปีอยู่ไหม? หรือว่าเราไม่จำเป็นต้องเสียภาษี ณ ที่จ่าย?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เสรี

ปกติแล้ว บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ก็จะต้องจ่ายภาษีอยู่ค่ะ แต่ว่าสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารออมสิน ก็คิดดอกเบี้ยเป็นแบบรายวันก็เลยไม่ต้องเสียค่าภาษีดอกเบี้ย และโดยเฉพาะถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินในนามบุคคลธรรมดาก็จะไม่มีการหักภาษี ณ ที่จ่ายสำหรับดอกเบี้ยที่เราได้ค่ะ ไม่ต้องกังวลว่าจะถูกหักด้วยค่ะ

2020.08.08 21:20

Mind4433

อยากรู้เหตุผลหน่อยค่ะว่าทำไมถึงไม่ต้องจ่ายภาษี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกเนี่ยเป็นบัญชีที่พิเศษยังไง?? มีใครรู้เหตุผลบ้างไหมคะ ที่ถามเพราะสนใจค่ะและอยากรู้เพื่อความแน่ใจ เพราะเราทำธุรกิจSME มีเงินหมุนเวียนเข้าออกเยอะ เราเลยอยากหาบัญชีที่ไม่ต้องเสียภาษีเพื่อออมเงินเก็บไว้เป็นทุนสำรอง ถ้าไม่ต้องเสียภาษีจริงๆจะได้สมัครค่ะ

2020.11.24 4:4

Nu_Nui

ถ้าเป็นบุคคลธรรมดาไปเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะไม่ถูกหักภาษีหรือเสียภาษีนะคะจากที่อ่านมาเขาบอกว่าอย่างนั้นกำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกอยู่เหมือนกันแต่ส่วนตัวแล้วสนใจบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกพิเศษ 4 มากกว่าเราเขาบอกว่าเป็นบัญชีที่ช่วยเอาเงินสำหรับอนาคตนะค่ะมีใครใช้บัญชีนี้อยู่บ้างคะ?

2020.12.29 14:19

อิศราภรณ์

แสดงว่าบัญชีของธนาคารออมสินต่างกับของธนาคารอื่นๆสิคะ เพราะว่าหลายธนาคารบอกว่าถ้าในปีนั้นเราได้ดอกเบี้ยเงินฝากตั้งแต่2หมื่นบาทขึ้นไปเราต้องจ่ายภาษีด้วย แบบนี้ก็ดีเลยสิคะ สำหรับใครที่ลงทุนฝากเงินเพื่อกินดอกเบี้ย แต่ ถามได้ไหมคะว่าตอนนี้เรื่องของดอกเบี้ยเงินฝากของธนาคารออมสินเป็นยังไงบ้างคะ มันสูงขึ้นมาบ้างไหมคะ

2021.02.20 5:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี