Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

ไปเปิดบัญชีเงินฝากกระแสรายวันมาค่ะแล้วทีนี้จำเป็นต้องเปิดอีกบัญชีนึงเพื่อใช้เป็นบัญชีเงินฝากบัญชีคู่โอนอะไรแบบนี้ ที่ไปเปิดก็คือของธนาคารออมสินนี่แหละ ก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าเราจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินตัวนี้ จะสามารถใช้บัญชีคู่โอนผู้โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวันในธนาคารเดียวกันได้ไหม? ถ้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกตัวนี้ใช้ไม่ได้มีแนะนำบัญชีตัวไหนไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tallie

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากกระแสรายวันก็จำเป็นต้องมีบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวันด้วยจริงค่ะ และบัญชีคู่โอนส่วนมากก็ต้องเป็นบัญชีในธนาคารเดียวกันกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวันที่เราไปเปิดไว้นะคะ และสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของทางธนาคารออมสิน สามารถใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวันในธนาคารออมสินได้ค่ะ ไม่มีปัญหาเลย

2020.08.11 21:20

bee0099

เราอยากถามคนที่เคยเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกพิเศษบ้างนะคะ ขออนุญาตจขกทนะคะ พอดีเราสนใจอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกแบบพิเศษ ขอสอบถามข้อมูลหน่อยค่ะว่าต้องเปิดบัญชีขั้นต่ำเท่าไหร่ และดอกเบี้ยเป็นยังไงคะ ดีกว่าบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกแบบธรรมดาไหม แล้วมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง รบกวนคนที่รู้ช่วยตอบทีนะคะ พอดีเพื่อนรบเร้าให้สมัครอ่ะค่ะ เลยอยากมาหาข้อมูลไว้ก่อน

2020.11.24 4:7

Ko..Ko

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกนี้อิสระดีนะครับ สะดวกในการทำธุรกรรมการเงินหลายๆรายการเลย แล้วผมก็ยิ่งจะไม่เห็นว่ามันจะต่างจากบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาตรงไหนผมก็เข้าไปหาข้อมูลใน Google มาเยอะแล้วนะครับก็เห็นว่ามันก็ไม่ค่อยจะต่างถ้าสำหรับความสะดวกในการทำธุรกรรมการเงิน ถ้าต่างก็ตรงที่อัตราดอกเบี้ยหรือระยะเวลาที่จะได้รับดอกเบี้ยแต่สำหรับผมไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญกับดอกเบี้ยเท่าไหร่อยู่แล้ว

2020.12.29 14:26

ทูลธรรม

@bee0099 บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกพิเศษ กับ แบบธรรมดาใช่ไหมครับ ที่อยากทราบความแตกต่าง เท่าที่ผมดูเรื่องนี้นะครับ บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกพิเศษ เหมือนกับบัญชีเงินฝากประจำนะครับที่เขากำหนดเรื่องระยะเวลาในการฝากครับ ที่แตกต่างคื่อเรื่องของดอกเบี้ยเลยครับ บัญชีแบบนี้จะได้ที่มากกว่าครับ อย่างถ้าเป็นบุคคลธรรมได้ดอกเบี้ยที่ 0.45ครับ

2021.02.20 5:37

ธนดล

เข้ามาดูเพราะอยากทราบเรื่องพวกบัญชีนี้เลยอย่างเดียว ถ้าถามว่ารู้เรื่องไหม ตอบตรงๆเลยว่ายิ่งอ่านก็ยิ่งงงเลยละครับ บัญชีไม่เข้าใจว่าทางธนาคารเขาจะเอามาเปิดทำไมหลายแบบ น่าจะทำมาประเภทเดียวแล้วก็จบๆไปเลย ทำงงแบบนี้ ผมคนหนึ่งละครับ งงมาก ไม่รู้ว่าจะเปิดแบบไหนดีเลย กลัวเปืดแล้วไม่เหมาะกับสิ่งที่เราทำนี่แย่เลยนะ

2021.09.26 8:49

ฤทธิพร

บัญชีกระแสรายวัน เป็นบัญชีเดียวเลยครับที่ผมไ่กล้าที่จะเปิดใช้งาน เพราะว่าส่วนตัวแล้วไม่ได้มีรายได้ที่เข้ามาทุกวันครับ แต่คนที่เป็นพ่อค้าแม่ค้า เปิดบัญชีตัวนี้กันเยอะนะ ได้ยินว่าเรื่องดอกเบี้ยของบัญชีแบบนี้ได้ดีด้วยนิ แล้วถ้าใครที่มีบัญชีแบบนี้ ถ้าต้องการที่จะขอสินเชื่ออะไรสักอย่างจากธนาคาร การอนุมัติก็จะง่ายขึ้นแล้ววงเงินก็เยอะกว่าที่ควรได้ด้วย

2022.01.19 14:21

วิยะวิทย์

ธนาคารออมสิน นี่แปลกนะครับ ที่อื่นเค้าใช้ชื่อบัญชีที่เหมือนกันหมด มีของออมสินที่เดียวที่ใช้ชื่อบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียก ที่อื่นเขาใช้เป็นบัญชี อมมทรัพย์ กันหมด เวลาที่ต้องโอนเงินเข้าบัญชีนี้ทีไรก็แปลกๆทุกทีคิดว่าโอนผิดธนาคารหรือเปล่า อยู่เรื่อยๆเลย แต่บัญชีแกระแสรายวันดีนะเหมาะกับคนที่ทำธุรกิจดีครับ สามารถบริหารเงินได้ง่ายขึ้น

2022.02.22 15:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี