Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าใช้บริการ savings Account gsb โอนเงินสกุลต่างประเทศเข้ามายังบัญชีในธนาคารออมสิน จะต้องเสียค่าแปลงสกุลเงินไหม?

คือตอนที่ไปดูรายละเอียดเนี่ยตัว Saving Account gsb ที่เป็นบริการโอนเงินจากต่างประเทศ เข้ามายังบัญชีที่เราเปิดไว้กับสาขาของธนาคารออมสิน ทางธนาคารออมสินบอกว่า ให้เราโอนเป็นสกุลเงินของทางต้นธนาคารเลย ไม่จำเป็นต้องแปลงค่าเป็นเงินบาท ตอนที่โอนเข้ามายังบัญชีในประเทศไทย ที่นี่ก็เลยอยากรู้ว่า ถ้าเราจะแปลงค่าสกุลเงินเป็นเงินบาทเนี่ย เรายังจะต้อง เสียค่าแปลงสกุลเงินให้กับทางธนาคารออมสินไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Udom

นั่นสินะคะ เพราะว่าเป็นเงื่อนไขของธนาคารออมสินเอง ที่ให้เราโอนเงินจากต่างประเทศเข้ามาเป็นสกุลเงินของทางต้นทางเลย ไม่จำเป็นต้องแปลงค่าเป็นเงินสกุลบาทก่อน แต่ที่นี้ถ้าเราอยากจะแลกเงินจากเงินสกุลต่างชาติที่เรามี เป็นเงินบาทกับทางธนาคารออมสิน ถึงแม้ว่าจะผ่านบริการ Saving account gsb เราก็ยังจะต้องเสียค่าแปลงสกุลเงินอยู่นะคะ เหมือนอัตราการแลกเปลี่ยนเงินทั่วไปเลยค่ะ

2020.08.22 21:20

Kaimook12345

ถ้าอย่างนั้นคุณก็แปลงมาเลยดีกว่าไหม จะได้ไม่ต้องเสียค่าแปลงสกุลเงินอีกทีนึง??? อีกอย่างถ้าคุณแปลงมาเลยคุณก็สามารถเลือกเรทเงินของวันนั้นได้ด้วย เราไม่รู้นะคะว่าค่าบริการค่าธรรมเนียมเนี่ยเขาคิดยังไงของธนาคารออมสิน แล้วก็ไม่แน่ใจว่าถ้าคุณโอนมาเยอะๆเขาจะคิดค่าธรรมเนียมเป็นร้อยละหรือเปล่านะ.... ยังไงลองดูความคิดเห็นอื่นๆมาตอบแล้วกันค่ะ

2020.11.25 11:33

Bowwyy

ปกติเวลาเรารับเงินโอนจากต่างประเทศ ก็ต้องเสียค่าแปลงสกุลเงินอยู่แล้วไม่ใช่หรอ มีด้วยหรอที่คนโอนเงินจะสามารถแปลงสกุลเงินก่อนที่จะโอนมาได้ น่าจะทำไม่ได้นะ มีแต่โอนมาเป็นสกุลเงินของเขานั่นแหละแล้วทางธนาคารของเราที่นี่ก็จะแปลงสกุลเงินให้เอง ซึ่งตรงนี้เราก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมเป็นเรื่องธรรมดา ใครคิดแบบนี้บ้างคะ?

2020.12.30 17:19

ไพรสาร

ค่าธรรมเนียมเราคิดว่าจะเป็นแบบที่เราเดินเข้าไปแลกเงินกับทางธนาคารนะครับ คิดว่าน่าจะเท่ากันนะครับ ตอนนี้เห็นหลายคนนะครับที่พูดถึงเรื่องการโอนและรับเงินต่างประเทศของธนาคารออมสินนะครับ หลายคนบอกว่าตอนนี้ การทำเรื่องนี้ผ่านธนาคารอมมสิน ระยะเวลาที่เรารอเงินเข้าหรืออกบัญชี ไวกว่าหลายธนาคารนะครับ เป็นแบบนั้นจริงๆไหมครับ

2021.02.20 6:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บริการ Saving account gsb รับเฉพาะเงินค่าเข้าไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

เงินสกุลดอลลาร์สามารถโอนเข้ามายังบัญชีที่เราเปิดกับธนาคารออมสินได้ไหม?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

อยากจะใช้บริการ Saving Account gsb โอนเงินมาจากต่างประเทศสกุลเงินไหนก็ได้ใช่ไหมครับ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าจะโอนเงินจากต่างประเทศเข้าบัญชีของเราที่เปิดกับธนาคารออมสิน ต้องโอนเข้าเป็นเงินบาทไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะใช้บริการ Saving Account gsb ต้องใช้ได้แค่กับสาขาในเมืองใหญ่ไหม? หรือว่าเฉพาะสาขาที่เราไปเปิดบัญชีด้วย?

Saving Account gsb เป็นบัญชีอะไรของธนาคารออมสินหรอคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี