Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ให้กับลูกค่ะ แต่ว่าลูกยังเรียนประถมอยู่เลย แล้วก็ไปเห็นว่าธนาคารออมสินก็มีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับนักเรียน นักศึกษาด้วย เป็นบัญชี Youth Saving ก็เข้าใจว่าต้องเป็นเด็กอายุน้อยๆหรือไม่ก็อายุเท่านักศึกษาแบบนี้ถึงจะเปิดได้ ก็เลยอยากรู้ว่า ธนาคารออมสินก็กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชี Youth Saving ตัวนี้ไว้ที่อายุเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Meen

ถ้าเป็นบัญชี Youth Saving ของธนาคารออมสิน ที่เป็นบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน นักศึกษา เด็กประถมก็สามารถไปเปิดบัญชีได้นะคะ เพราะว่าก็พาลูกชายไปเปิดบัญชีนี้มาแล้วเหมือนกัน ลูกชายอยู่มอต้นก็จริงแต่ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าเงื่อนไขของคนที่จะมาเปิดบัญชีเนี่ยต้องเป็นบุคคลธรรมดาอายุตั้งแต่ 7 ปีจนถึง 23 ปีเต็มค่ะ เด็กประถมอายึขั้นต่ำป. 1 ยังไงก็ต้องอายุ 7 ปีอยู่แล้ว สามารถไปเปิดบัญชีได้เลยนะคะ

2020.08.26 21:20

jibjib334

ดีเลยค่ะกำลังมองหาเงินฝากให้กับลูกอยู่พอดี สำหรับเพื่อเป็นบัญชีเก็บออมและเอาไว้ใช้จ่ายในเวลาเดียวกัน จริงๆแล้วเราก็เปิดบัญชีฝากประจำให้กับลูกไว้อยู่แล้ว อยากจะแบ่งให้เป็น 2 บัญชีค่ะไม่อยากให้เอามาปนกัน อยากรู้ว่ามันแตกต่างกันยังไงกับบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปของเด็กหรอคะ ตอนนี้ลูกเราอายุประมาณ 12 ปีค่ะ บัญชีนี้นี้เขาจะคิดภาษีเงินฝากด้วยไหมคะ?

2020.11.25 11:31

Mook_da

บัญชีออมทรัพย์ Young Saving มีความพิเศษในเรื่องของอัตราดอกเบี้ยหรือเปล่าคะ? ทำไมถึงเหมาะกับนักศึกษา หรือนักเรียน? ขอโทษทีนะคะที่ถามเพิ่ม ในห้องนี้ก็เปิดกระทู้เรื่องของบัญชีขึ้นมาแล้วก็เลยไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่ เห็นมีคนเข้ามาตอบอยู่พอดีก็เลยขอถามเสริมไปด้วยเลยละกันนะคะ เป็นนักศึกษาปี 2 ค่ะ เห็นว่าบัญชีนี้ เหมาะสำหรับนักเรียนนักศึกษา ก็เลยสนใจขึ้นมา

2020.12.30 17:28

จีรนาฏ

บัญชีนี้ ถ้าใครที่มีลูกสามารถที่จะเปิดให้ได้เลยนะคะ ดูแล้วดีกว่าบัญชีทั่วๆไปคะ อย่างที่เราเห็นว่าเด่นๆเลยคือเรื่องของดอกเบี้ยคะ บัญชีนี้ ได้ดอกเบี้ยที่ 0.50เลยนคะ ต่างกับบัญชีอื่นๆของออมสินเลยนะคะ เราว่าเหมาะแล้วคะที่ฝากแบบนี้ เป็นการเริ่มต้นที่ดีเลยคะ เราเองก็อยากสอนเรื่องการออมเงินให้ลูกนะคะ คิดว่าวิธีการนี้เหมาะมากเลยคะ

2021.02.21 5:31

กุลรัตน์

อันนี่ถาม จะฝากเงินเข้าบัญชีให้ลูกใช่ไหมคะ ดีมากคะ ฝากเอาไว้ให้เป็นทุนการศึกษาของเขา เริ่มฝากตั้งแต่เขาอายุน้อยๆแบบนี้ พอโตเข้ามหาลัย ก็แบ่งเบาเราไปได้เยอะเลยคะ เดี่ยวนี้ไม่ค่อยเจอแล้วนะคะ ที่จะฝากเงินเข้าบัญชีลูก หลายคนคิดว่าเป็นเรื่องอีกหลายปีค่อยวางแผนก็ได้ แต่เวลามันเดินไปไวมากเลยนะคะ ต้องเตรียมพร้อมดีๆคะ

2021.06.28 7:30

วิไลลักษณ์

ไม่ทราบว่าอยากเปิดให้เด็กที่บ้านเหรอคะ บัญชีนี้ อายุ 7ปี สามารถเริ่มเปิดได้คะ แต่ถ้าคุณต้องการออมเงินเร็วกว่านี้ก็ยังมีอีกของหลายธนาคารนะคะ ที่สามารถเปิดบัญ๙ีได้ แต่ ชื่อบัญชีอาจจะไม่ใช่ชื่อของเด็กๆโดยตรงเท่านั้นเองคะ จะมีชื่อของเรา สลักร่วมด้วยเท่านั้นเองคะ แล้วพอเขาครบอายุที่จะมีบัญชีทั่วไปได้ ก็สามารถแจ้งเแลี่ยนข้อมูลได้เลยคะ

2021.08.10 7:47

Weerat

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กและเยาวชนมีเยอะเหมือนกันนะครับ แทบทุกธนาคารจะต้องมีอย่างน้อยหนึ่งบัญชี ที่เจ้าของกระทู้พูดถึง คือ บัญชีเงินฝาก Youth Saving เป็นของธนาคารออมสิน ผมว่าธนาคารนี้น่าจะมีบัญชีเงินฝากสำหรับเด็กและเยาวชนหลายบัญชีนะครับ เวลาจะเปิดบัญชีให้เด็ก คิดถึงธนาคารออมสินก่อนเลยครับ คิดว่าหลายคนก็เป็นเหมือนกัน

2021.09.24 13:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี