Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

อยากรู้นะคะว่า บัญชีเงินฝาก Youth Saving ของธนาคารออมสินที่เป็นบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน นักศึกษาเนี่ย ธนาคารออมสินจะจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราเมื่อไหร่คะ? กำหนดเวลาการจ่ายดอกเบี้ยไว้อยู่แล้วไหม? หรือว่าเราสามารถเลือกได้เหมือนกับบางบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ที่เราสามารถเลือกได้ว่าจะให้จ่ายดอกเบี้ยกับเราเมื่อไหร่? ทุกเดือนหรือว่าทุก 6 เดือนอะไรแบบนี้นะคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Denny

ถ้าเป็นบัญชีเงินฝาก Youth Saving ของธนาคารออมสิน ซึ่งเป็นบัญชีเงินฝากสำหรับช่วยนักเรียน นักศึกษา ให้สามารถเก็บเงินได้ทางธนาคารออมสินได้กำหนด เราเลือกระยะเวลาการจ่ายดอกเบี้ยไม่ได้นะคะ และเวลาที่จะจ่ายดอกเบี้ยให้กับเจ้าของบัญชีไว้ค่ะก็คือจะจ่ายดอกเบี้ยให้ทุกปี ปีละ 2 ครั้ง จะจ่ายดอกเบี้ยให้ทุกวันที่ 30 มิถุนายน และก็ 31 ธันวาคมของทุกปีค่ะ

2020.08.27 21:20

Fasaii

ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหน่อยนึงนะคะ อยากรู้ว่าบัญชีนี้ต้องเสียภาษีดอกเบี้ยเงินฝากไหมคะ? พอดีอยากจะเปิดบัญชีไว้ให้ลูกอ่ะค่ะแต่เราเลือกไม่ถูกเลย เดี๋ยวนี้มีหลายธนาคารมาก ไม่รู้ว่าเลือกธนาคารไหนดี แต่ที่มาหาข้อมูลของธนาคารออมสินเพราะว่าเป็นธนาคารเก่าแก่ เคยได้ยินชื่อเสียงมาว่าให้ดอกเบี้ยสูง เลยอยากรู้ว่าบัญชีนี้แตกต่างจากบัญชีออมทรัพย์ของเด็กธนาคารอื่นอย่างไรคะ?

2020.11.25 11:13

Mook_da

ลองถามเพื่อนๆในกลุ่ม เป็นเพื่อนในห้องดูไม่เห็นมีใครเปิดบัญชีออมทรัพย์ Young Saving ใช้กันเลยสักคนหนึ่ง คือพ่อตัวเองสนใจแล้วแต่ด้วยความไม่มั่นใจก็เลยอยากจะถามคนที่ใช้จริงหรือ ข้อมูลดูว่ามีใครเคยใช้บ้าง แต่ทำถามดูแล้วเพื่อนในคณะหลายคน ไม่มีใครเคยใช้บัญชีนี้เลยค่ะ ก็เลยเริ่มไม่ค่อยมั่นใจว่าจะเปิดบัญชีนี้ดีหรือเปล่า

2020.12.30 17:30

ไกรนอก

เหตุผลที่คนไม่ค่อยรู้จักก็อาจเป็นเพราะว่าเดี่ยวนี้เขามีหลายบัญชีครับที่ บัญของออมสินเลยไม่ค่อยมีคนนิยมทำกันครับ แต่ถ้าเราไปที่โรงเรียนประถมนะครับ ส่วนใหญ่แล้วเราจะเจอเด็กๆที่เปิดบัญชีตัวนี้แหละครับ เพราะว่าเด็กๆสามารถเปิดบัญ๙ีได้ด้วยตัวเองเลยครับ เงินฝากครั้งแรกเริ่มต้นที่100บาทครับ ถ้าอยากเปิดก็โอเคนะครับ

2021.02.21 5:31

ืNoo_noon

@k.Fasaii ไม่ทราบว่าตอนนี้ลูกของคุณอายุเท่าไหร่คะ เกิน 15 ปีรึยังเอ่ย ?? ของเราฝากกับธนาคารไทยพาณิชย์ค่ะ บัญชีสมาร์ทคิดส์แต่บัญชีนี้น้องต้องอายุไม่เกิน15ปีนะคะ เป็นการฝากระยะยาว 24 เดือน ขั้นต่ำครั้งละ 1,000 บาท ดอกเบี้ยอยู่ที่ประมาณ 1.7% ที่เราฝากกับที่นี่เพราะว่าเดินทางสะดวกค่ะ ไม่ได้สนใจเรื่องดอกเบี้ยเท่าไหร่ เพราะคิดว่าดอกเบี้ยที่ไหนๆก็ใกล้เคียงกัน

2021.06.08 3:25

JobboJ

เห็นเจ้าของกระทู้ถามว่าบัญชีเงินฝาก Youth Saving ของธนาคารออมสินสามารถเลือกได้ว่าจะให้จ่ายดอกเบี้ยกับเจ้าของบัญชีเมื่อไหร่ได้หรือไม่ เหมือนกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์บางที่ คือ ผมอยากรู้ว่าเจ้าของบัญชีเลือกช่วงเวลาที่จะให้จ่ายดอกเบี้ยได้ด้วยเหรอครับ บัญชีไหนของธนาคารอะไรที่ว่าสามารถเลือกการจ่ายดอกเบี้ยด้วยอะครับ

2021.07.17 14:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี