Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

ปกติแล้วถ้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เราเปิดบัญชีเนี่ยได้ดอกเบี้ยสูงส่วนใหญ่แล้วก็ต้องจ่ายค่าภาษีรายปีใช่ไหม แต่ว่ามีบัญชีตัวนึงของธนาคารออมสินที่เอาไว้ให้ลูกค้าที่ต้องการขยับขยายธุรกิจ แต่ดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีเนี่ยก็ไม่ได้เยอะขนาดนั้นนะ ประมาณ 0.50 เปอร์เซ็นต์ต่อปี ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันกับธนาคารออมสินเรายังจะต้องเสียภาษีรายปีอยู่ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Content

ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าเป็นบุคคลธรรมดาเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ แล้วดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีเนี่ยรวมกันเกิน 20,000 บาทส่วนใหญ่แล้วต้องจ่ายภาษีค่ะ แต่กรณีที่เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินเนี่ย ส่วนใหญ่ลูกค้าที่มาเปิดบัญชีก็จะเปิดในนามของนิติบุคคล ดังนั้น ถ้าเป็นนิติบุคคล ที่แสวงหาผลกำไรมาเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันกับธนาคารออมสิน ก็จำเป็นจะต้องเสียค่าภาษีรายปีตามที่กรมสรรพากรกำหนดค่ะ

2020.09.02 21:20

Ning Ning

บอกตรงๆไม่เคยมีบัญชีเงินฝากกระแสรายวันมาก่อนนะคะ เราก็อาจจะไม่จำเป็นจะต้องมีด้วย คือส่วนตัวไม่ได้ทำธุรกิจอะไร แต่ก็อยากจะขอบอกเอาไว้สำหรับคนที่ทำธุรกิจ ว่าบัญชีเงินฝากกระแสรายวันนั้นมีประโยชน์จริงๆสำหรับคนที่มีธุรกิจ แต่ประโยชน์ที่ได้นั้นอาจจะต้องทำให้เสียภาษี มากกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาธรรมดานะ ยังไงลองศึกษากันให้ดีๆนะคะ

2020.12.30 17:45

ภักดิ์ชัย

จริงแล้ว ถ้าเกิดไม่มช่คนที่ไม่เคยใช้งานบัญชีแบบนี้ เข้ามาอ่านอย่างเดียวก็ได้นะครับ ที่จริงไม่ต้องมาแสดงความคิดเห็นอะไรหลอกครับ ไม่ต้องมาเสียเวลานั้งพิมพ์ด้วยครับ เขาถามเขาอยากได้ความรู้ครับ จริงๆบัญชีนี้ก็เหมือนกับบัญชีเผื่อเรียกครับ ดอกเบี้ยที่ได้รับเท่ากันเลยครับ ดังนั้น จำเป็นครับที่จะต้องเสียภาษีครับ เพราะอันนี้เป็นบัญชีแบบธุรกิจด้วยครับ ยิ่งต้องเสีย

2021.02.21 5:30

Jubjib

จขกทคงได้คำตอบไปหมดแล้วนะคะกับคำความคิดเห็นด้านบน แต่เราอยากจะขอถามเพื่อนๆเพิ่มเติมนิดนึงนะคะว่าเราอยากจะฝากเป็นประจำ ของธนาคารออมสินแต่อยากได้บัญชีที่ยกเว้นภาษีเงินฝากหน่อย เพราะเราได้ยินว่ามีบัญชีที่ยกเว้นภาษีด้วย เราอยากจะฝากประมาณ 8 เดือนขึ้นไปอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีบัญชีไหนที่น่าสนใจไหมเกี่ยวกับบัญชีฝากประจำ

2022.01.19 3:47

ขันธ์ธิปก

แสดงว่าที่เปิดบัญชีกระแสรายวันเพราะทำอาชีพที่ต้องการเงินหมุนเวียนใช่ไหมครับ บัญชีตัวนี้ผมชอบนะ แต่ว่าตัวเองไมมีโอกาศได้ทำเลยครับ เพราะว่าต้องเป็นของคนที่ทำธุรกิจเท่านั้นถึงสามารถที่จะกล้าเปิด จุดเด่นของเขาคือเราสามารถใช้เงินที่เกินวงเงินในบัญชีของเราได้ด้วยเหมาะกับคนที่ต้องการหมุนเงินจริงๆแต่ก็ต้องจ่ายคืนให้ทันนะ

2022.02.27 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่คะ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

มีจำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสินไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะถอนเงินออกมาจากบัญชีเงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสินได้ยังไง?

All (ธนาคาร)

จะถอนเงินออกมาจากบัญชีเงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน ได้ที่สาขาไหนบ้างครับ?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไรครับ

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี