Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าองค์กรของหน่วยงานของรัฐไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

ผมทำงานอยู่ที่หน่วยงานของรัฐบาลครับ แล้วก็ไปคุยกับหัวหน้าแผนกเห็นหัวหน้าแผนกคุยกันว่า พวกเราอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ในนามของหน่วยงานของรัฐบาลที่พวกเราทำงานอยู่ เห็นว่าอยากจะไปเปิดของธนาคารกรุงเทพกันครับ ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม แต่ตัวผมก็เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB กับธนาคารกรุงไทยอยู่แล้วก็เลยสงสัยว่า ถ้าหน่วยงานของรัฐไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB กับธนาคารกรุงไทยจะได้อัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่ครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อุดม

ถ้าบุคคลธรรมดาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB กับธนาคารกรุงไทยเนี่ยจะได้อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.500 เปอร์เซ็นต์ต่อปีค่ะ แต่ถ้าหน่วยงานของรัฐบาลอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB เนี่ย ก็จะต้องเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ในนามของรัฐวิสาหกิจ ซึ่งอัตราดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ที่เปิดในนามของรัฐวิสาหกิจก็จะได้เท่ากันกับที่เปิดในนามของสถาบันการเงินด้วย อัตราดอกเบี้ยที่จะได้ต่อปีก็อยู่ที่ 0.375 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะคะ

2020.09.11 21:20

Naruto99

สงสัยว่าทำไมบัญชีออมทรัพย์ดอกเบี้ยถึงไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับบุคคลที่ฝากด้วยหรอครับ ?? ตอนแรกผมเข้าใจว่าการที่เราจะได้ดอกเบี้ยเยอะหรือน้อยขึ้นอยู่กับแค่การฝากเงินของเราในแต่ละเดือน แต่ผมพึ่งเคยเห็นนี่แหละว่าถ้าเป็นหน่วยงานของรัฐหรือกองทุนหมู่บ้านหรือนิติบุคคลจะได้ดอกเบี้ยแตกต่างจากบุคคลธรรมดาทั่วๆไป ก็เลยสงสัยนิดหน่อยครับ มีใครช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้ผมได้ไหมเกี่ยวกับเรื่องนี้ ?

2020.11.26 6:18

Boy90

ถ้าได้ดอกเบี้ยเท่ากันหมดก็ไม่ค่อยจะยุติธรรมนะครับลองคิดดูว่าคนที่ทำธุรกิจหรือมีรายได้ประจำแน่นอนเยอะๆถ้าเขาฝากเงินแล้วได้ดอกเบี้ยเยอะเหมือนคนที่มีรายได้น้อยๆเขาก็คงจะได้กำไรมากเลยนะครับธนาคารก็เสียเยอะ ผมว่าก็เพื่อความเท่าเทียมแล้วก็ไม่เสียผลประโยชน์มากเกินไปของธนาคารก็เลยต้องมีการให้อัตราดอกเบี้ยเงินฝากที่แตกต่างกันไป

2020.12.31 7:19

ลามพัฒน์

บัญชีเงินฝากแบบออมทรัพย์ ถ้าจะว่าไปแล้วไม่ค่อยคุ้มเท่าไรหลอกครับ ถ้าเราจะฝากเงินแล้วหวังกินดอกเบี้ยนะครับ เพราะดูจากดอกเบี้ยที่ได้สิครับ ยังไม่ถึง 1% เลยนะครับ ถ้าอยากได้มากๆคิดดูนะครับว่าต้องเอาเงินมาฝากกี่บาทครับ สู้เราหันไปลงทุนแบบอื่นดีกว่าไหมครับ อย่างเล่นหุ้น ผลตอบแทนก็ได้มากกว่าด้วยนะครับ ถ้าเทียบแล้วนะครับ

2021.02.21 6:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี