Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยได้รับการยกเว้นภาษีไหม?

ตอนนี้กำลังมองหาบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ไม่ต้องเสียภาษีอยู่ค่ะ แล้วทีนี้มีเพื่อนบอกว่าถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยเนี่ยไม่ต้องเสียภาษี ก็เลยอยากรู้ว่าจริงไหม? ที่จริงก็สนใจบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกรุงไทยอยู่นะคะ ถ้าจะเปิดก็คงจะเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยนี่ล่ะค่ะ แต่อยากจะรู้ว่าจริงไหมที่ ถ้าเปิดบัญชีนี้เราไม่จำเป็นจะต้องจ่ายค่าภาษี?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vanida

ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย ในนามบุคคลธรรมดาก็ไม่ต้องเสียภาษี จริงค่ะ แต่มีเงื่อนไขอีกอย่างหนึ่งก็คือว่า เราจะได้รับการยกเว้นภาษี กรณีที่ดอกเบี้ยที่เราได้ต่อปีนับรวมของทุกธนาคารรวมกันไม่เกิน 20,000 บาทต่อปี ของทุกบัญชี ทุกธนาคาร ที่เป็นชื่อของเรานะคะ ถ้าไม่ถึง 20,000 บาทต่อปีเราก็ไม่ต้องเสียภาษีในปีนั้นค่ะ

2020.09.12 21:20

Siripa234

ส่วนใหญ่แล้วคนที่ต้องเสียภาษีเงินฝาก มักจะมีเงินฝากเป็นหลักล้านบาทขึ้นไปค่ะ ถ้าทุกบัญชีรวมกันของคุณรวมแล้วไม่เกิน 8 หรือ 9 ล้านขึ้นไปคุณไม่ต้องกังวลหรอกค่ะเพราะว่าดอกเบี้ยมันไม่ถึงขั้นที่คุณจะต้องเสียภาษี แต่เท่าที่เคยได้ยินมาคนที่จะเสียภาษีก็คือพวกคนที่มีเงินฝากเกินหลักล้านแล้วก็เล่นหุ้นนะค่ะที่ส่วนใหญ่แล้วต้องเสีย

2020.11.26 6:22

Boy90

เรื่องของภาษีไม่ต้องกลัวหรอกครับ คุณต้องรอให้ได้ดอกเบี้ยมากก่อนแล้วถึงจะเสียภาษี จะถึงจะเสียก็เสียไม่มากหรอกครับ น่าจะห่วงเรื่องการเสียภาษีในเรื่องของการใช้จ่ายหรือการทำงานหรือการเสียภาษีจากสวัสดิการต่างๆมากกว่านะครับ เพราะภาษีแบบนั้นจะเสียมากกว่าเสียให้กับธนาคารอีกแล้วก็ดูเหมือนว่าปีนี้หรือปีหน้านี่แหละภาษีจะเพิ่มขึ้นด้วยนะ

2020.12.31 7:21

ลามพัฒน์

จริงด้วยครับ เรื่องของการเสียภาษีที่มาจากดอกเบี้ยเงินที่เราฝาก ไม่ต้องกังวลไปหลอกครับ เพราะยังไงแล้วเราก็ไม่น่าจะถึงครับ หรือถ้าจะถึงก็เสียไม่มากหลอกครับ เท่าที่เขาบอกมาเราเสียที่ 15% ใช่ไหมครับ ถ้าเงินฝากเรามีดอกเบี้ยที่2หมื่นบาทขึ้นไป ไม่ต้องเครียดครับเสียก็เสียไม่มากครับ หรือถ้ากังวลเราเปิดหลายๆบัญชีสิครับ

2021.02.21 6:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี