Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยใช้ซื้อของได้ไหม?

ว่าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ไว้เป็นที่รับเงินเดือนน่ะค่ะ บริษัทที่ทำงานก็เลยบอกว่าให้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยก็เลยว่าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยนี่ล่ะค่ะ แต่ที่นี้อยากจะรู้ว่า เงินในบัญชีที่เราฝากเข้าไปเนี่ยสามารถใช้ซื้อของโอนเงินจ่ายเงินได้เหมือนกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ปกติทั่วไปไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sydney

ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยเป็นที่รับเงินจากบริษัทเหมือนกันเลยค่ะเอาไว้เก็บเงินเดือนปกติไม่ค่อยโอนเงินจากบัญชีนี้เท่าไหร่เพราะว่าตั้งใจเอาเป็นบัญชีไว้เก็บตังค์ แต่ว่าถ้าจะโอนเงินจากบัญชีไปซื้อของก็ได้นะคะ ทำได้เหมือนกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ปกติทั่วไปเลยค่ะ เพราะว่าก็เคยโอนเงินจากบัญชี KTB ของธนาคารกรุงไทยใช้จ่ายเงินชำระสินค้าและบริการต่างๆอะไรแบบนี้ก็ได้ค่ะ

2020.09.13 21:20

wankao*9

สอบถามด่วนๆๆๆ ค่ะ พอดีเราเพิ่งไปเปิดบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารกรุงไทยมาค่ะแต่เปิดแบบออนไลน์นะคะ แต่ตอนนี้เรากำลังงงว่าแล้วเราจะไปถอนเงินยังไง?? ดันสมัครไปแล้วแต่ไม่รู้เรื่อง เพราะเห็นแก่ดอกเบี้ยที่สูงกว่าไปสมัครที่สาขา ตอนนี้แอบงงกับตัวเอง บัตรเดบิตก็ไม่มี ดีนะที่มีอีกธนาคารนึง อยากรู้ว่าต้องโอนเงินจากกรุงไทยไปเข้าอีกธนาคารนึงที่เรามีก่อนแล้วค่อยไปกด ??

2020.11.26 6:26

Zen&Zen

ถ้ามีเงินจะซื้ออะไรก็ได้ครับ คุณมีเงินในบัญชีเท่าไหร่ล่ะ คุณอยากจะซื้ออะไรก็ถอนออกมาซื้อเลยครับหรือจะซื้อโดยการรูดจ่ายก็ได้ บางคนก็ถามแปลกเกินไปนะครับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ก็คือเงินในบัญชีนั้นเป็นของคุณทั้งหมดเป็นเงินที่คุณหามาแล้วฝากเข้าไปคุณจะเอาไปซื้ออะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ หรือจะช้อปออนไลน์วันที่คนนิยมกันในตอนนี้ก็ได้นะ

2020.12.31 7:23

ลามพัฒน์

ถามเอางงเลยครับ จะบอกยังไงละครับ บัญชีออมทรัพย์ครับ ไม่ใช่บัญชีเงินฝากประจำนะครับ การใช้งานทำได้เลยครับ อยากทำอะไรก้ตามใจคุณเลยครับ ส่วนคนที่เปิดบัญชีออนไลน์อยากถอนเงินสด ใช้ ถอนเงินสดที่ตู้โดยไม่ใช้บัตรดีกว่าครับ ไม่ต้องไปถอนเงินที่ธนาคารนะครับ มันเสียเวลาครับ ทำเองได้เลยครับง่ายๆครับ ทำครั้งแรกอาจจะงงๆแต่ครั้งต่อไปเก่งแน่นอนครับ

2021.02.21 6:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี