Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าบัตรประจำตัวประชาชน ที่มีเป็นรุ่นเก่าอยู่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มบ้างสำหรับเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกรุงไทย?

คุณลุงแถวบ้านให้ผมพาไปเปิดบัญชีครับ หลานลุงไปต่างจังหวัดหมดแล้วผมก็เลยว่าจะพาลุงไปเปิดบัญชีให้ แต่ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีกับธนาคารกรุงไทยเนี่ยเราจะต้องใช้บัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ดที่ยังไม่หมดอายุใช่ไหมครับ แต่บัตรประจำตัวประชาชนของลุงยังเป็นรุ่นเก่าอยู่เลย มันไม่มีชิปที่เครื่องจะอ่านได้ ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นแบบนี้ผมจะต้องให้ลุงเอาเอกสารอะไรแนบไปเพิ่มครับเพื่อจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีกับธนาคารกรุงไทยได้?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

C/Katherine

ถ้ากรณีที่บัตรประจำตัวประชาชนของเราเป็นบัตรประจำตัวประชาชนรุ่นเก่า ไม่ใช้แบบ Smart Card ไม่มีชิป เครื่องที่ธนาคารไม่สามารถอ่านข้อมูลได้ เราสามารถใช้เอกสารอื่นแนบไปได้ค่ะ อย่างเช่น สำเนาทะเบียนบ้าน หรือบัตรต่างๆที่หน่วยงานรัฐเป็นคนออกให้ที่มีรูปถ่ายของเราพร้อมระบุเลขประจำตัวประชาชน 13 หลักที่ยังไม่หมดอายุค่ะ แค่มีเอกสารแนบไปก็เปิดใช้บัญชีได้แล้วนะคะ

2020.09.19 21:20

Soodjaii_

ไม่เคยเห็นมันรุ่นเก่าเลยเป็นยังไงหรอคะ ทำไมคุณไม่ชวนลุงไปทำบัตรประชาชนใหม่ดีไหมคะ เผื่อว่าในอนาคตจะทำธุรกรรมอย่างอื่นด้วย เพราะว่าบัตรประชาชนแบบสมาร์ทการ์ดเนี่ยเขาจะมีพื้นฐานข้อมูลของเราไว้อยู่ครบเลย ซึ่งเวลาที่เราไปต้องติดต่อทำธุรกรรมอะไรหรือไม่ว่าจะไปโรงพยาบาลเพื่อใช้สิทธิ์ ตรงนี้มันจะสะดวกสบายมากกว่านะคะ แนะนำให้ไปเปลี่ยนเถอะค่ะ

2020.11.27 10:11

PunPun

คนที่มีบัตรประชาชนรุ่นเก่าอยู่หรอคะ พาแกไปทำบัตรประชาชนใหม่ก่อนดีไหมแล้วค่อยไปเปิดบัญชีเพื่อความสะดวกนะคะ จะได้ไม่ต้องเตรียมเอกสารอะไรวุ่นวายเพื่อที่จะไปยืนยัน แต่ก็สามารถเปิดบัญชีได้นะคะ ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้เพียงแต่บางครั้ง ธนาคารอาจจะขอเอกสารยืนยันอื่นๆซึ่งทำให้เราเสียเวลาไปมาหลายครั้ง เพราะว่าเราคิดว่ายังไง บัตรประชาชนใหม่ก็ต้องทำอยู่แล้วสักวันหนึ่ง

2020.12.31 7:34

วิชัยคำจร

ไมน่าจะมีบัตรรุ่นเก่าแล้วนะครับ ที่น่าจะมีคือ บัตรประชาชนที่เป็นแบบชิบแม่เหล็กจะเสียหายมากกว่าครับ เพราะถ้าเกิดมีความเสียหายบัตรไม่สามารถใช้งานได้เราก็ต้องไปทำบัตรประจำตัวใหม่ครับ ส่วนตอนนี้นะครับ ผมว่าไม่ต้องพาลุงที่บ้านไปที่ธนาคารหลอกครับ คุณสามารถช่วยลุงสมัครเปิดบัญชีออนไลน์ได้ครับ แถมไม่ต้องเสียงโควิด-19ด้วย

2021.02.22 5:22

Nena

จขกทน่าจะได้คำตอบไปหมดแล้วนะคะ อย่างงั้นเราขอถามเพื่อนๆนอนกเรื่องนิดนึงนะคะว่า บัตรประชาชนแบบใหม่ที่มีชิปเนี่ยอันครายไหมคะ??? คือหมายถึงว่าถ้าเราเปิดเผยข้อมูลที่อยู่ด้านหลังบัตร คือเราอยากจะสมัคร wallet เพื่อซื้อของออนไลน์อ่ะค่ะ แต่เค้าให้กรอกเลขที่หลังบัตรประชาชนด้วย เราเลยไม่ค่อยแน่ใจเรื่องความปลอดภัย เพื่อนๆคิดยังงัยคะ?

2021.06.13 2:21

45Deejang

อยากให้เจ้าของกระทู้พาคุณลุงไปทำบัตรประจำตัวประชาชนใหม่จังเลยค่ะ ถ้าคุณลุงมีบัตรประจำตัวประชาชนแบบใหม่ที่มีชิปนะ คุณลุงจะสามารถทำอะไรต่างๆได้มากมายเลยอะ คุณเองก็จะสะดวกมากขึ้นด้วย เวลาที่ทำเรื่องหรือเดินเอกสารเรื่องอะไรก็ตามให้คุณลุงอะค่ะ ถ้าตอนนี้คุณพาคุณลุงไปทำบัตรประจำตัวประชาชนให่ม่แล้วก็ดีมากๆเลยค่ะ

2021.07.23 5:48

Borripat

ถ้าเป็นได้พาคุณลุงไปทำบัตรประจำตัวประชาชนใหม่ก็ดีนะครับ หากว่าเจ้าของกระทู้พอจะมีเวลาพาลุฃไปเถอะครับ อย่างที่บางคอมเม้นท์บอกว่าวันข้างหน้าอาจมีเรื่องให้ต้องใช้บัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ด คุณลุงจะได้สามารถทำได้เลย ว่าแต่เรื่องการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกรุงไทยให้คุณลุง เรียบร้อยดีแล้วนะครับ

2021.09.24 15:21

นนทพันธ์

แบบนี้บัตรของลุงน่าจะหมดอายุไปนานแล้วละครับ เพราะตั้งแต่ตอนที่ผมทำบัตรเมื่อ20ปีที่แล้วก็มีชิปมาให้แล้วครับ ยังไงพี่ที่ถามก็พาลุงไปทำบัตรประชาชนใหม่ด้วยก้ได้นะครับ คิดว่าแก คงต้องให้พี่ช่วยเรื่องเอกสารอีกหลายเรื่องเลยละครับ แต่ช่วยคนแกยังไงก็ได้บุญครับพี่ แล้วเปิดบัญชีให้ลุงแล้วก็ช่วยเรื่องแอพฯธนาคารด้วยนะพี่

2022.01.26 14:22

ปรมินทร์

เป็นไงบ้างพี่ ไปเปิดบัญชีให้ลุงแล้ว ทุกอย่างโอเคไหม คนแก่อยู่คนเดียวก็แบบนี้แหละครับไม่ค่อยได้สนใจเรื่องเอกสารเท่าไรหรอกครับ ดีนะที่ไปเปิดบัญชีให้ลุงไม่อย่างนั้นเงินผู้สูงอายุ หรือว่าการเียวยาต่างๆในช่วงนี้ลุงอาจอดไปแล้วก็ได้ ตอนนี้ผมก็มีป้าข้างบ้านคนหนึ่ง มาอาการแบบเดี่ยวกับของพี่เลยครับเอกสารไม่เคยต่ออะไรเลย

2022.02.14 13:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี