Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

คือว่าไปเรียนต่ออยู่ต่างประเทศนานค่ะ เพิ่งจะได้กลับมา กลับมารอบนี้ตั้งใจว่าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากไว้ ก็เลยเลือกธนาคารกรุงไทย อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบี แต่ทีนี้ว่าบัตรประชาชนที่จะใช้ในการเปิดบัญชีเนี่ย ยังไม่ได้ไปทำใหม่เลยใบขับขี่ก็ยังไม่ได้ต่อ ก็เลยอยากจะรู้ว่าเราสามารถใช้หนังสือเดินทาง passport ของเราเนี่ยใช้แนบไปเพื่อจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีได้ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Silla

กรณีที่เราไม่สามารถใช้บัตรประจำตัวประชาชนหรือว่าใบขับขี่ ในการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB กับธนาคารกรุงไทยได้ เราก็สามารถใช้เอกสารอื่นแนบไปได้ค่ะอย่างเช่นสำเนาทะเบียนบ้านหรือว่าบัตรที่หน่วยงานรัฐเป็นคนออกให้ที่มีรูปถ่ายของเราพร้อมเลขรหัสประจำตัวประชาชนของเรา 13 หลัก ซึ่งในที่นี้ก็ยังรวมถึงหนังสือเดินทาง passport ของเราก็สามารถใช้ได้ค่ะ

2020.09.20 21:20

Kanlaya

ทำไมจขกทถึงอยากเปิดบัญชีกับที่นี่หรอคะ ?? เราไม่ค่อยชอบธนาคารกรุงไทยเท่าไหร่เพราะว่า เวลาจะติดต่อสอบถามอะไรคอลเซ็นเตอร์ไม่รับสายเลย รอนานมาก บางทีต้องรอสายนานเป็นชั่วโมงๆเลย เรามีความรู้สึกว่าถ้าจะติดต่อทำธุรกรรมอะไรรู้สึกมันลำบาก คนก็เยอะเวลาที่จะไปทำธุรกรรมที่ธนาคาร ตอนนี้เราเปลี่ยนแล้วธนาคารค่ะเพราะว่าคนเยอะรอนาน ติดต่อก็ยากไม่ไหวค่ะ

2020.11.27 10:14

Punpun

เป็นคำถามที่น่าสนใจนะคะ แต่ว่าเจ้าของกระทู้ยังไงถ้าหาบัตรประชาชนให้เจอหรือว่าหายจริงๆเจ้าของกระทู้ก็จะต้องไปแจ้งความเอาใบแจ้งความไปทำบัตรประชาชนใหม่อยู่ดี ทำไมไม่ไปจัดการเรื่องบัตรประชาชนให้เรียบร้อยก่อนนะคะแล้วค่อยไปเปิดบัญชีธนาคาร ต้องรีบเปิดขนาดนั้นเลยหรอ? ที่แนะนำอย่างนี้เพราะว่าไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าจะใช้พาสปอร์ตเปิดบัญชีได้ไหมถ้าเกิดว่าใช้ไม่ได้ขึ้นมาคุณจะเสียเวลานะคะ

2020.12.31 7:36

วิชัยคำจร

ไปเรียนที่ต่างประเทศนานขนาดนั้นเลยเหรอครับ เอกสารพวกนี้เป็นเอกสารสำคัญนะครับยิ่งบัตรประจำตัวประชาชนด้วยแล้วยิ่งสำคัญมากเลยนะครับ แต่เมื่อเป็นแบบนี้ก็ต้องทำใจละครับ ต้องทำเอกสารใหม่หมด แต่ไม่ทราบว่าสมุดทะเบียนบ้านยังมีอยู่ไหมครับ หรือว่าหาไม่เจอด้วยเหมือนกัน ถ้ามีนะครับเอาสมุดทะเบียนบ้านครับไปเปิดบัญชีธนาคารได้เลยครับ

2021.02.22 5:22

Sittiwat48

คงจะไปอยู่ที่ต่างประเทศนานมาก เจ้าของกระทู้ถึงกับต้องไปทำบัตรประจำตัวประชาชนใหม่ ตอนนี้คงได้ทั้งบัตรประจำตัวประชาชนของตัวเองและสมุดบัญชีเงินฝากธนาคารแล้วใช้มั้ยครับ ได้ทุกอย่างครบแล้วอย่างนี้ก็เก็บไว้ให้ดีจะได้ไม่ต้องเดินทางไปทำบัตรใหม่ ตอนนี้ยิ่งไม่ค่อยน่าเดินทางไปไหนด้วย ออกไปข้างนอกเท่าที่จำเป็นก็พอครับ

2021.09.20 7:20

Siriรัตน์

เอกสารประจำตัวพวกนี้สำคัญนะคะ ก่อนที่จะไปเปิดบัญชีธนาคาร พี่คิดว่าน้องไปทำบัตรประชาชนเป็นอย่างแรกเลยดีกว่าค่ะ ใช้เวลาไม่นานหรอก ส่วนธนาคารก็ใช้เวลาไม่นานด้วยเหมือนกัน หรือว่าไปทำบัตรประชาชนมาแล้วแต่ไม่อยากไปธนาคาร ก็กลับบ้านแล้วค่อยสมัครบัญชีธนาคารแบบออนไลน์เอาก็ได้ มีหลายตัวเลือกให้น้องได้เปิดบัญชีนะคะ

2022.01.22 10:11

วรวิทย์

ที่บอกว่าไปเรียนนาน นี้ นานเกิน 5ปีเลยเหรอ ไม่จะกลับมาต่อ พลาสสปอตเลยเหรอ เพราะอย่างน้อยๆก็ต้องกลับมาเที่ยวบ้านบ้างแหละ แบบนี้ไปแล้วเอกสารประจำตัวไม่มีแบบนี้อันตรายมากนะ ไม่สามารถระบุได้เลยว่าเป็นคนที่ไหน เสียเวลาเดินทางไปทำบัตรประชาชนก่อนแบบที่พี่ๆหลายคนบอกก็น่าจะดีกว่านะ เพราะเดียวก็ต้องทำเรื่องอื่นๆอีก

2022.03.30 11:44

**KochaMon

เจ้าของกระทู้เพิ่งกลับมาจากต่างประเทศ ทำไมรีบไปเปิดบัญชีธนาคารมากกว่าจะไปทำบัตรประชาชนและใบขับขี่ล่ะค่ะ ตอนนี้คุณคงไปเปิดบัญชีธนาคารเรียบร้อยแล้วล่ะ เราแค่แปลกใจน่ะ จริงๆไปทำบัตรประชาชนก่อนแล้วค่อยไปเปิดบัญชีธนาคารก็ได้ ไม่ได้เสียเวลามากไปกว่าเดิมเท่าไหร่หรอกค่ะ แล้วมันเป็นเอกสารสำคัญที่ต้องติดตัวตลอดด้วยน่ะ

2022.04.12 13:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี