Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

มีเพื่อนมาเล่าให้ฟังนะคะว่าเจ้าตัวไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทิ้งไว้แล้วก็ไม่ได้ไปฝากเงินเข้าอีกเลยไม่ได้โอนเงินออกด้วยสรุปแล้วโดนธนาคารหักเงินค่ารักษาบัญชีไปเกือบครึ่งของเงินฝากเลย รู้สึกจะโดนหักไปเดือนละ 100 บาทไหม จำไม่ได้ค่ะ ที่นี่ก็เลยสงสัยว่า ถ้าเงินในบัญชีของเรา ถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดแล้วจะเกิดอะไรขึ้น? บัญชีที่เปิดอยู่คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีของธนาคารกรุงไทยนะคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Elmira

เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับหลายคนค่ะและค่ารักษาบัญชีของแต่ละธนาคารก็ต่างกันด้วยสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีของธนาคารกรุงไทยเงินค่ารักษาบัญชีเนี่ยจะเป็นเดือนละ 50 บาทนะคะ และสมมุติว่าถ้าเงินในบัญชีของเราถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีเดือนละ 50 บาท ไปเรื่อยๆจนเงินในบัญชีของเราหมด หลังจากนั้นธนาคารก็จะทำการปิดบัญชีเงินฝากของเราโดยอัตโนมัติค่ะ

2020.09.22 21:20

UU12KK

ก็ไม่มีอะไรมากครับบัญชีก็ถูกปิดโดยอัตโนมัติ เงินคุณก็ไม่เหลือเท่านั้นเอง … ผมแนะนำนะครับว่าถ้าคุณจะทำอย่างนั้นมันไม่มีประโยชน์เลย คิดก่อนดีกว่าที่จะไปเปิดบัญชีว่าบัญชีที่เราไปนั้นน่ะเราจะได้ใช้หรือเปล่า ??? เสียดายเงินครับถึงแม้ว่าจะมีค่ารักษาบัญชีไม่มากก็ตาม แต่ถ้าถูกหักไปเรื่อยๆทุกเดือนทุกเดือนมันก็เป็นจำนวนเยอะอยู่พอสมควรนะครับ

2020.11.27 10:19

Poppy

ก็ไม่รู้สินะว่าจะเกิดอะไรขึ้นเราเองก็มีบัญชีที่ไม่มีการเคลื่อนไหวมาแล้ว 2 ปีตอนนั้นเงินในบัญชีก็เหลือประมาณ 200 บาทก็ถูกหักไปจนหมดแล้วแหละ แต่ธนาคารก็ไม่ได้แจ้งอะไรนะว่าจะระงับบัญชี เพราะว่าเราก็ยังใช้ได้ปกตินี่นา หรือจะเป็นเพราะว่าเราก็เคลื่อนไหวในบัญชีนั้นอยู่บ้าง ไม่ได้ฝากเงินเข้าอะไรก็เหนื่อยนะแค่แบบโอนเงินเข้าไปบ้างไม่กี่ร้อยบาท

2020.12.31 7:39

มณีนุช

เราขอแนะนำเลยคะว่าถ้าใครกลัวที่จะโดนเรื่องการตัดเงินจากบัญชีถ้าไม่มีการใช้งาน ขอแนะนำว่าผูกบัญชีเข้ากับแอพฯธนาคารกรุงไทยเลยคะ แล้วเวลาที่เราจะจ่ายค่าเน็ตหรือค่าโทรศัพท์เราก็จ่ายผ่านแอพนี้ไปเลยคะ 20บาท 50บาท ก็ถือว่าเป็นการเดินบัญชีเงินฝากแล้วละคะ แค่นี้เราก็ไม่ต้องกลัวเรื่องโดนหักเงินจากบัญชีแล้วละคะ

2021.02.22 5:22

/Panna/

กว่าที่ธนาคารจะหักเงินค่ารักษาบัญชีใช้เวลานานอยู่นะครับของทุกธนาคารเลยนะ เจ้าของบัญชีที่ถูกหักเงินเป็นค่ารักษาบัญชีแสดงว่าไม่มีการเคลื่อนไหวบัญชีเลย คือ ไม่มีรายการฝาก-ถอน-โอนเงิน เป็นเวลา 1 ปีแล้ว อย่างเพื่อนเจ้าของกระทู้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB แล้วไม่ได้ใช้บัญชีนั้นเลย จริงๆควรปิดบัญชีไปก่อนที่จะเสียค่ารักษาบัญชีนะครับ

2021.09.24 7:9

อัสนัย นัย

ถ้าเป็นแบบที่ว่าผมคิดว่ามันพลาดมาตั้งแต่ที่คุณไม่ไปปิดบัญชีธนาคารแล้วละครับ ปล่อยให้มีวงเงินเหลือในบัญชีโดยที่ไม่มีการเคลื่อนไหวเลยแบบนี้ทางธนาคารก็เก็บค่าดูแลบัญชีธนาคารสบายๆเลยครับ แต่ถ้าเขาหักเงินจนหมดบัญชีของคุณแล้ว บัญชีของคุณก็จะโดนระงับใช้งานครับ แต่ถ้าอยากใช้ต่อก็แจ้งได้เลย ไม่มีค่าบริการอะไรครับ

2022.01.19 15:41

คณิณ

บัญชีของพี่ตัวหนึ่ง พี่เปิดเอาไว้ตอนที่เรียนที่กรุงเทพ ตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้งานแล้วคะ วันก่อนไปเจอสมุดบัญชี เลย เอามาเชคข้อมูลดู ก็ปรากฏว่าบัญชีของพี่ก็ใช้งานไม่ได้นานแล้ว พี่ก็ไม่เห็นว่าจะมีเอกสารมาถึงที่้บานเพื่อนเรียกเก็บ ค่าดูแลบัญชีอะไรเลยนะ ไม่ต้องกังลเลยคะ ถ้าเขาไม่มีเงินให้หักบัญชีเราก็จบก็เท่านั้นเองคะ

2022.03.29 4:56

<monTicha>

งงกับเพื่อนเจ้าของกระทู้ ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทิ้งไว้แล้วก็ไม่ได้ไปฝากเงินเข้าอีกเลย แล้วไปเปิดบัญชีไว้ทำไม ที่โดนหักค่ารักษาบัญชีจนเกือบหมดเนี่ย แสดงว่าทิ้งบัญชีไปเลยจริงๆ ทิ้งนานมากด้วยนะคะ ต้องเป็นปีแหละ ไม่งั้นไม่โดนหักเงินค่ารักษาบัญชีหรอก โดนหักไปแล้วก็ทำอะไรไม่ได้แล้วค่ะ เอาคืนไม่ได้แล้วล่ะ

2022.04.23 15:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี