Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

คือไปเห็นเงื่อนไขการเสียค่ารักษาบัญชีของธนาคารกรุงไทยมาค่ะเห็นบอกว่าถ้าเราไม่ได้ใช้งานบัญชี 1 ปีแล้วเงินมีไม่ถึง 2,000 บาทเราก็จะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีเดือนละ 50 บาทต่อไปเรื่อยๆ แต่ทีนี้อยากจะรู้ว่าถ้ากรณีที่เราเนี่ยใช้งานบัญชีตลอดคือมีฝากเงินเข้าโอนเงินตลอดถอนเงินอยู่เรื่อยๆแต่เงินในบัญชีมีไม่ถึง 2,000 บาท ถ้าเป็นแบบนี้เราจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีอยู่ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Robin

ใครๆก็ไม่อยากจะจ่ายค่ารักษาบัญชีใช่ไหมคะ เดือนละ 50 บาทก็ไม่น้อยนะคะถ้าต้องเสียทุกเดือน แต่สำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีของธนาคารกรุงไทยถ้าเราใช้งานบัญชีตลอดเลยก็คือมีฝากเงินเข้าถอนเงินออกอยู่เรื่อยๆแต่ว่าเงินในบัญชีของเราเนี่ยเฉลี่ยแล้วไม่ถึงเดือนละ 2,000 ถึงจะเป็นแบบนั้นเราก็ไม่ต้องเสียค่ารักษาบัญชีค่ะ ตราบใดที่บัญชีของเรายังมีความเคลื่อนไหวทางการเงินอยู่ก็ไม่ต้องกังวลนะคะ

2020.09.24 21:20

Auzaza

การที่คุณจะต้องเสียค่ารักษาบัญชี นั่นคือบัญชีของคุณต้องไม่มีการเคลื่อนไหวเลยตลอดระยะเวลา 1 ปีหรือ 12 เดือน คือเหมือนกับคุณทิ้งบัญชีไปเลยไม่มีการฝากไม่มีการถอนไม่มีการโอนไม่มีการทำธุรกรรมอะไรทั้งสิ้น แบบนั้นทางธนาคารเขาถึงจะเก็บค่ารักษาบัญชีกับคุณค่ะ แต่ถ้าคุณยังโอนยังถอนในแต่ละเดือนแต่คุณถึงแม้ว่าคุณจะไม่มีเงินถึง 2,000 ในบัญชีก็ไม่เป็นไรค่ะ ตรงนั้นเค้าก็ไม่ได้คิดค่ารักษาบัญชีค่ะเพราะถือว่าบัญชีคุณยังมีการเคลื่อนไหวอยู่

2020.11.27 10:32

Bankแบงค์39

ขอโทษนะครับ ไม่ใช่ว่าผมอยากจะยุ่งเรื่องส่วนตัวของเจ้าของกระทู้นะ แต่มันสงสัยจริงๆอะ เห็นคุณบอกว่าใช้งานบัญชีตลอด คือ มีฝากเงินเข้าโอนเงินตลอด ถอนเงินอยู่เรื่อยๆแต่เงินในบัญชีมีไม่ถึง 2,000 บาท มันเป็นยังไงอะครับ หมายถึงพอถึงสิ้นเดือนยอดเงินคงเหลือไม่ถึง 2,000 บาทใช่มั้ย ถ้าแค่นั้นก็ไม่เสียค่ารักษาบัญชีหรอก

2020.12.02 14:7

ประไพพร

@Bankแบงค์39 >>> น่าจะเป็นแบบที่คุณสงสัยนั้นแหละคะ ของเราเองก็เป็นอย่างนั้นเหมือนกันเลยคะ เวลาสิ้นเดือนทีเงินในบัญชีแทบไม่เหลือเลยคะ ถ้าเป็นแบบของเรา คุณที่ถามไม่ต้องกังวลไปคะ เพราะยังไงเราก็ยังมีเงินที่เดินในบัญชีคะ แบบนี้ธนาคารไม่สามารถตัดบัญชีของเราได้คะ แต่ถ้าไม่ได้ใช้งานมานานเป็นปีๆอันนี้โดนแน่นอนคะ

2021.02.22 5:22

97-ชิตพงษ์

ธนาคารเน้นเรื่องการเคลื่อนไหวบัญชีมากกว่าครับ เขาอยากให้มีการฝาก ถอน หรือโอนเงินผ่านบัญชีธนาคารที่คุณเป็นเจ้าของอยู่ ถ้าไม่มีการทำธุรกรรมใดๆเลยนาน 12 เดือน ถึงจะถูกคิดค่ารักษาบัญชี สำหรับเจ้าของกระทู้มีการเคลื่อนไหวบัญชีอยู่ตลอด ไม่มีปัญหาครับ ไม่ถูกคิดค่ารักษาบัญชีหรอก มีบัญชีธนาคารต้องหมุนเงินตลอดครับ

2021.09.28 6:57

ภัณฑิรา

ขอแค่ให้บัญชีของเรามีการเคลื่อนไหว เท่านั้นก็เพียวพอแล้วละคะ บัญชีที่มีเงินน้อยๆแบบนี้ทีเยอะคะ อย่างบัญชีของ ผู้สูงอายุที่มีเงินเข้ามาแค่เดือนละ 7-8ร้อยบาท แต่ก็มีการเดินบัญชีตลอด ทางธนาคารเขาก็ยังถือว่าเรายังใช้งานบัญชีของเขาคะ ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้หลอกคะ ใช้งานบัญชีของคุณได้ตสมปกติเลยคะไม่ต้องมาคิดมากคะ

2022.01.17 12:56

ญาณิศา

ตอนนี้เงินในบัญชีของเรามีเหบือประมาณ 1,500 บาท อยู่บัญชีหนึ่งคะ เป็นบัญชีที่เราเอาไว้พักเงินเพื่อจะเอาเข้าบัญชีหลักของเรา เราก็ไม่เห็นว่าจะต้องเสียค่าบริการอะไรเลยคะ เรามีการเคลื่อนไหวบัญชีของเราบ่อยๆ อันนี้ทางธนาคารเขายังถือว่าเรายังใช้งานบัญชีของเขาอยู่คะ แต่ถ้าเป็นแบบที่บอกเราว่าคนสูงอายุน่าจะโดนกันเยอะคะ

2022.02.22 14:27

KOM-08

ถ้าบัญชีธนาคารมีการเคลื่อนไหวอยู่ตลอด แม้บางช่วงจะมีเงินติดบัญชีน้อยก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ การถูกคิดค่าธรรมเนียมรักษาบัญชีจะเกิดขึ้นกับบัญชีที่ไม่มีการเคลื่อนไหวอะไรเลยเป็นเวลาติดต่อกันนานหลายเดือนหรือว่าเป็นปี อย่างนั้นจะโดนเก็บเงินแล้วครับ ส่วนใหญ่เหลือเงินติดบัญชีกันไม่กี่บาทหรอก ถ้าปล่อยบัญชีทิ้งไว้แบบนั้น

2022.04.22 14:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี