Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเงินในบัญชีของเราถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีไปแล้ว แต่ว่ายังหักไม่หมดแล้วเราอยากจะใช้บัญชีนี้ต่อได้ไหม?

ตอนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB กับธนาคารกรุงไทยก็ไปเห็นมานะคะว่าถ้า เราไม่ได้ใช้บัญชีของเราเป็นปีแล้วเงินในบัญชีมีไม่ถึง 2,000 บาทเนี่ยเราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีไปเรื่อยๆทุกเดือนเดือนละ 50 บาทจนเงินในบัญชีเราหมดธนาคารก็จะปิดบัญชีเราไปเลย แต่ที่นี้อยากจะรู้ว่าถ้าตอนที่เงินในบัญชีของเราเนี่ยถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีแล้วแต่ว่ายังไม่ได้ถูกหักไปจะหมดแล้วเราอยากจะใช้บัญชีนี้ต่อไม่อยากให้ธนาคารปิดบัญชี แบบนี้ทำได้ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rye

ถึงแม้ว่าเงินในบัญชีของเราจะถูกหักไปเป็นค่ารักษาบัญชีเพราะว่าเราไม่ได้ไปใช้งานบัญชีเลยเกินปี แล้วก็มีเงินในบัญชีเหลือไม่ถึง 2,000 บาท แต่ว่าตราบใดที่มีเงินในบัญชีของเรายังไม่ถูกหักไปเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมด เราก็ยังสามารถใช้งานบัญชีเราต่อได้ค่ะ อาจจะไปที่สาขาของธนาคารกรุงไทยที่เราไปเปิดบัญชี ไปฝากเงินเข้าเพื่อแจ้งว่าเรายังต้องการจะใช้งานบัญชีนี้ต่อก็ทำได้นะคะ

2020.09.25 21:20

Willawan98

ง่ายๆเลยนะคะถ้าคุณอยากจะใช้บัญชีนี้ต่อคุณก็เอาเงินเข้าไปฝากก็ได้ คือพูดง่ายๆว่าทำยังไงก็ได้ให้บัญชีคุณมีการเคลื่อนไหวอ่ะค่ะ จะโอนจะถอนทำอะไรก็ได้ให้มันมีการเคลื่อนไหว แค่นั้นเองค่ะบัญชีคุณก็กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมแล้ว ลองทำตามที่เราบอกดูนะคะ เอาเงินเข้าไปฝากก่อนก็ได้นะอันดับแรกเลย แล้วก็ค่อยถอนออกมาทีหลังก็ได้ค่ะ

2020.11.27 10:34

Bankแบงค์39

เงินในบัญชียังถูกหักออกไปไม่หมดก็ยังใช้ต่อได้สิครับ ไม่มีปัญหาอะไร การหักเงินเป็นค่ารักษาบัญชีทางธนาคารทำเฉพาะในกรณีที่ไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆในบัญชีเลยเท่านั้น หากว่าบัญชีมีการเคลื่อนไหวกลับมาอีกครั้งก็ใช้งานต่อได้ ลองฝากเงินเข้าบัญชีของคุณไปสิครับ ถ้าฝากไม่ได้ คือ บัญชีของคุณถูกปิดไปแล้ว ถ้าอยากใช้บัญชีเดิมก็รีบจัดการครับ

2020.12.02 14:11

ประไพพร

ใช้ต่อไปยาวๆเลยคะ ไม่ต้องกลัวอะไรเลยคะ ตอนนี้หลายคนที่มีบัญชีเก่าๆของกรุงไทยก็กลับไปใช้บัญชีเดิมกันเยอะมากเลยคะ ตั้งแต่มี่มีโครงการของรัฐบาล ถ้ากลับมาใช้งานบัญชีนี้ไหม เราอยากให้เปิดแอพฯของธนาคารกรุงไทยด้วยนะคะ ตอนนี้เขามีหลายอย่างที่เราสามารถใช้ง่นได้แล้วนะคะ แถมการใช้งานผ่านแอพฯก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วยคะ

2021.02.22 5:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี