Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีของธนาคารกรุงไทยโดนปิดบัญชีไปแล้วเราจะไปขอเปิดใช้งานบัญชีต่อได้ไหม?

คือว่าไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB กับธนาคารกรุงไทยไว้ตอนที่ยังเรียนอยู่นะค่ะ พอเปิดบัญชีไว้ก็ไม่ได้ไปยุ่งกับบัญชีเลย เพราะตอนที่เรียนอยู่ไม่ได้สนใจจะเก็บตังค์เลยนะคะก็เลยไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับบัญชีที่เปิดไว้ แต่ปีนี้เรียนจบก็เลยว่าจะเริ่มเก็บตังค์และ ก็เลยกลับไปดูบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีที่เราไปเปิดบัญชีไว้ ปรากฏว่าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดแล้วธนาคารก็ปิดบัญชีไปแล้วค่ะ ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นแบบนี้เราสามารถขอธนาคารเปิดใช้งานบัญชีต่อได้ไหม? หรือว่าเราต้องไปสมัครเปิดใช้งานบัญชีใหม่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chomanan

ถ้าสมัยยังเรียนอยู่จะให้เก็บตังค์นี่ยากจริงๆค่ะ เงินในกระเป๋านี้ก็แทบจะเก็บไม่ค่อยอยู่เหมือนกันค่ะ เข้าใจเลย ส่วนกรณีที่ บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยที่เราเปิดบัญชีไว้แล้วก็โดนทางธนาคารกรุงไทยหักเงินในบัญชีเป็นค่ารักษาบัญชีไปจนหมดแล้วแล้วก็ถูกปิดบัญชีไปอัตโนมัติ ถ้าเป็นแบบนี้ เราจะไปเปิดใช้งานบัญชีต่อไม่ได้แล้วค่ะ แต่เราสามารถไปเปิดใช้งานบัญชีใหม่ได้นะคะ

2020.09.26 21:20

Samuraiiii

เอาง่ายๆเลยนะครับ ผมว่าถ้าคุณอยากจะเปิดบัญชีเพื่อที่จะออมเงินจริงๆผมแนะนำให้คุณเปิดเป็นบัญชีฝากประจำแทนดีกว่าครับเพราะว่าดอกเบี้ยสูงกว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีกอย่างนึงมันสามารถป้องกันการใช้เงินของคุณด้วย ดีกว่าการเปิดบัญชีออมทรัพย์ครับเพราะว่าบัญชีออมทรัพย์เป็นบัญชีที่ถอนง่าย จะทำให้คุณไม่ได้ออมเงินสักทีอ่ะครับ

2020.11.27 10:39

Bankแบงค์39

ตอนที่เจ้าของกระทู้ฝากเงินครั้งแรกกี่บาทครับเนี่ย ถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดเลยเหรอครับ..น่าเสียดายนะ ไม่เป็นไร เริ่มต้นใหม่ได้ครับ ตอนนี้คุณคงไปเปิดบัญชีใหม่เรียบร้อยแล้ว วางแผนการเงินดีๆครับจะได้มีเงินมาฝากธนาคารเก็บไว้ใช้ยามฉุกเฉิน เดี๋ยวนี้อะไรๆมันก็ไม่แน่นอน มีเงินสำรองไว้บ้างมันจะเป็นผลดีกับตัวคุณครับ

2020.12.02 14:15

ประไพพร

ปกติแล้วทางธนาคารเขาจะมีข้อมูลบัญชีเก่าของเราอยู่นะคะ แต่ไม่ทราบว่าเขาจะเก็บไว้กี่ปีนะคะ อย่างของเราเคยเหมือนกันคะบัญ๙ีเราไม่ได้ใช้งานมาประมาณสองปีได้คะ แล้วเราก็ไปขอสมุดบัญชีใหม่คะ ก็สามารถทำได้นะคะ หรือถ้าเราไม่สะดวกก็เปิดบัญชีใหม่เลยก็ได้นะคะ ตอนนี้สามารถเปิดบัญชีผ่านออนไลน์ได้แล้วนะคะ แล้วก็ใช้งานผ่านแอพเลยคะสะดวกดี

2021.02.22 5:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี