Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ค่ะ คนที่ทำงานก็แนะนำว่าให้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยสิพอไปดูก็คิดว่าคงเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยนี่ล่ะค่ะ แต่ทีนี้พอไปดูตรงเงื่อนไขการสมัคร เห็นบอกว่า เราสามารถใช้บัตรอย่างอื่นนอกจากบัตรประจำตัวประชาชนในการสมัครเปิดบัญชีได้ ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าอย่างนั้นบัตรประจำตัวข้าราชการ สามารถใช้ในการเปิดบัญชีได้ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธีรภัทร

ถ้ากรณีที่บัตรประจำตัวประชาชนของเราเนี่ยเครื่องที่ธนาคารไม่สามารถอ่านข้อมูลได้ หรือว่าบัตรประจำตัวประชาชนบัตรใบขับขี่ของเราหมดอายุแล้วก็สามารถใช้บัตรอื่นๆได้ค่ะ และบัตรอื่นๆที่ว่านี้ก็คือ บัตรที่หน่วยงานรัฐออกให้ที่มีรูปถ่ายของเรามีเลขประจำตัวประชาชนของเรา 13 หลัก ที่ยังไม่หมดอายุ รวมถึงบัตรประจำตัวข้าราชการ, พนักงานรัฐวิสาหกิจ และพนักงานองค์การของรัฐ สามารถใช้บัตรพรุ่งนี้เพื่อเปิดใช้งานบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เคทีบีของธนาคารกรุงไทยได้นะคะ

2020.09.27 21:20

Leew22

เราอยากเพิ่มเติมความรู้ให้กับจขกทอีกนิดนึงนะคะ สำหรับคนที่อยากเปิดบัญชีแต่ไม่มีบัตรประชาชนแบบใหม่ก็สามารถที่จะเปิดบัญชีได้นะคะ เพราะว่าเราเห็นว่ามีหลายคนสงสัยเกี่ยวกับเรื่องนี้ แล้วก็อยากจะพาคุณพ่อคุณแม่หรือพี่ป้าน้าอาที่ยังไม่มีบัตรประชาชนแบบใหม่ไปเปิดบัญชี คุณสามารถเตรียมสำเนาทะเบียนบ้านไปเปิดบัญชีหรือบัตรข้าราชการก็ได้นะคะเท่านั้นก็ได้ค่ะ

2020.11.28 6:40

ladyKOI++

เห็นหัวข้อแล้วตกใจว่าเจ้าของกระทู้อยากจะถามเรื่องอะไร พอเข้าไปอ่านรายละเอียดก็เข้าใจละ ถามเรื่องบัตรที่จะไปเปิดบัญชีนี่เอง อย่างที่มีคนบอกไปแล้วล่ะค่ะว่าบัตรประจำตัวข้าราชการก็ใช้เปิดบัญชีได้ เงื่อนไขการใช้บัตรประจำตัวไปเปิดบัญชี ก็คือ บัตรที่มีเลขประจำตัวประชาชนของเราอยู่ด้วย ถ้าบัตรนั้นมี สามารถใช้บัตรนั้นได้ค่ะ

2020.12.02 14:33

กาพย์แก้ว

ไอ้เราก็ตกใจเลยคะ ว่าบัตร อะไร คือบัตรรัชกาล เรานึกว่าบัตรของในหลวงบ้านเราซะอีก ที่ไหนได้ อ๊อ บัตร ราชการนี่เอง สามารถใช้ได้เลยคะ แต่ ถ้าจะให้แน่นอนนะคะ ใช้สำเนาทะเบียนบ้านก็ได้คะ สามารถใช้งานได้คะ แต่บัตร ขับขี่ใช้ไม่ได้นะคะ เราเคยถามเจ้าหน้าที่ธนาคารแล้วคะ บัตรแบบนี้ไม่มีข้อมูลที่สามารถใช้งานได้คะ

2021.02.22 5:22

ณัฏฐ์ธยาน์

ไม่ค่อยเจอนะคะที่เอาบัตร ข้าราชการไปเปิดบัญชีธนาคาร ส่วนใหญ่ ก็ใช้แค่บัตรประจำจัวประชาชน หรือไม่ก็สำเนาทะเบียนบ้านเท่านั้นเองคะ ส่วนบัตรข้าราชการน่าจะเอาไว้แบบเวลาขอสินเชือของธนาคารหรือเปล่าคะ เพื่อนๆต้องเชคให้ดีๆนะคะ ว่าใช้ได้ไหม เพราะถ้าไม่เชคแล้วใช้ไม่ได้ขึ้นมาก็ต้องเสียว่ากลับบ้านมาเอาเอกสารเพิ่มอีก

2021.06.30 5:32

มยุรี

พีที่เม้นตอบคนแรก ไม่ทราบว่าเอาข้อมูลมาจากที่ไหนเหรอคะ วันก่อนที่เราไปเปิดบัญชี ขนาดบัตรประชาชนของเรา แถบแม่เหล็กมีปัญหา ยังไม่สามารถเปิดบัญชีได้เลยคะ บัตรที่ว่า มันไม่มีแถบแม่เหล็กที่ว่า นั้นแสดงว่าใช้ไม่ได้อย่างแน่นอนนะคะ แล้ว สำเนาทะเบียนบ้าน ถ้าเป็นแบบที่เราเอากล้องถ่าย ก็ใช้ไม่ได้ด้วย ต้องถ่ายเอกสาร มุมห้ามเป็นรอยตัดด้วย

2021.08.12 5:45

Samma

อ่านหัวข้อกระทู้แล้วงงว่า บัตรประจำตัวรัชกาล คืออะไร ตอนแรกผมคิดว่าบัตรนี้มีอยุ่จริง แต่ผมตกข่าวเลยไม่รู้ว่ามันคือบัตรอะไร พอมาอ่านกระทู้ถึงได้รู้ว่า จริงๆแล้วเจ้าของกระทู้หมายถึงบัตรประจำตัวข้าราชการ ซึ่งจะมีได้เฉพาะคนที่มีอาชีพรับราชการเท่านั้น บัตรนั้นจะมีหมายเลขประจำตัวของบัตรประชาชนเจ้าของบัตรอยู่ด้วยครับ

2021.09.24 8:35

อารยา

ถ้าเป็นข้าราชการ ส่วนใหญ่แล้ว ธนาคารกรุงไทยเขาจะมีบัญชีเงินฝากของ ข้าราชการ อยู่ด้วยนะคะ อย่างถ้าเราจำไม่ผิด บัญชีตัวนี้น่าจะชื่อว่า บัญชีเงินฝากข้าราชการออมทรัพย์ 5เท่า อะไรนี้แหละ เป็นบัญชีที่ช่วยให้ข้าราชการอย่างคุณมีเงินผมมเอาไว้ใช้ในอนาคตเลยคะ แถมยังสามารถขอสินเชื่อของข้าราชการได้อีกด้วยนะคะ น่าสนใจไหมละ

2022.01.16 14:32

วสิน

ของธนาคารกรุวไทยเหรอ เวลาที่เราเปิดบัญชีถ้าเป็นคนที่ทำงานราชการอยู่แล้ว ทางธนาคารกรุงไทยเขามีบัญชีที่เป็นของข้าราชการโดยเฉพาะเลยนะ คิดว่าจะเปิดก็ใช้ตัวนั้นน่าจะง่ายกว่าหรือเปล่าครับ ดอกเบี้ยก็น่าจะได้เยอะด้วย หรือถ้าจะขอสินเชื่อก็ง่านขึ้นด้วยถ้ามีบัญชรธนาคารที่เป็นของราชการแบบที่ผมได้บอกไป สะดวกดีนะครับ

2022.02.19 8:2

Jariya-64

เวลาสมัครบัตรต่างๆหรือว่าเปิดบัญชีเงินฝากกับทางธนาคาร เขาจะขอบัตรประจำตัวประชาชนเป็นเอกสารในการสมัคร แต่ก็สามารถใช้บัตรอื่นที่มีเลขบัตรประจำตัวประชาชน 13 หลักของเราได้ค่ะ ถ้าบัตรประจำตัวข้าราชการของคุณมีเลข 13 หลัก ก็เอาไปใช้เปิดบัญชีธนาคารได้ ยังไงก็ไปจัดการให้ตัวเองมีบัตรประชาชนไว้ติดตัวด้วยนะคะ เอกสารสำคัญนะนั่น

2022.04.19 14:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี