Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ได้กี่บัญชีคะ?

พอดีว่าอยากจะพาน้องชายไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ค่ะ เพราะทุกวันนี้น้องก็เก็บตังค์หยอดกระปุกอยู่แล้ว แต่ว่าอยากให้เขาเปิดเป็นบัญชีเงินฝากเลยเขาจะได้รู้สึกแบบมีความรับผิดชอบอะไรแบบนี้ แล้วทีนี้พอไปดูของธนาคารกรุงไทยเห็นว่ามีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เด็กก็เปิดได้นะคะ เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ เลยอยากรู้ว่าเด็กคนนึงนี้เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ได้กี่บัญชีคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wayo

อิจฉาน้องชายนะคะมีพี่สาวดูแลดีขนาดนี้ น้องคงน่ารักมากๆเลยใช่ไหมคะ^^ นี่ก็มีน้องชายบอกให้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มันก็ไม่ไปค่ะ ใช้ตังค์เก่งอย่างเดียวเก็บตังค์ไม่เป็นเลย ก็เลยได้แต่ทำใจค่ะ รู้สึกว่าของธนาคารกรุงไทยเนี่ย บัญชีสำหรับเด็กๆเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ใช่ไหมล่ะคะ ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นจะพาน้องชายไปเปิดรู้สึกว่าเด็กคนนึงเปิดได้ 1 บัญชีค่ะ

2020.09.29 21:20

PLapla

สามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวนะคะ พี่เองก็เปิดให้ลูกเหมือนกัน แต่ว่าถ้าจะเปิดบัญชีนี้ต้องอายุไม่เกิน 15 ปีนะคะ ไม่รู้ว่าน้องชายอายุเกิน 15 ปีหรือยัง ถ้ายังไม่เกินก็สามารถที่จะไปเปิดได้ค่ะ แต่บัญชีนี้ดีอย่างนึงนะคะตรงที่ว่าถ้าหนูฝากเยอะมากกว่าถอน หนูจะได้ดอกเบี้ยเยอะมากเลยค่ะนอกเหนือจากดอกเบี้ยที่ได้รับอยู่แล้ว อ๋อ...พี่ลืมบอกไปอีกอย่างนึงค่าเปิดบัญชีขั้นต่ำ 2,000 บาทนะคะ

2020.11.28 7:23

ladyKOI++

เปิดบัญชีเดียวก็พอ แต่ไปฝากเงินบ่อยๆละกันค่ะ น้องชายเจ้าของกระทู้เก็บเงินเก่งอย่างนี้ไม่นานคงจะมีเงินในบัญชีเยอะแน่ๆ ใช้ไม่ทันบอกได้นะคะ555 ดีมากเลยค่ะที่ฝึกให้น้องเก็บออมเงินตั้งแต่อายุยังน้อย เขาจะเป็นคนที่เห็นคุณค่าของเงินเมื่อโตขึ้นอีกด้วย ตัวเราเองยังเก็บเงินอยู่บ้าง ไม่อยู่บ้างเลยอะค่ะ แหม! อายเด็กจัง🤣

2020.12.02 14:53

กาพย์แก้ว

จะไปเปิดทำไมหลายบัญชีละคะ เอาบัญชีเดียวก่อนก็พอคะ โตขึ้นทำงานแล้วค่อยว่ากันคะ ทำเป็นผู้ใหญ่บางคนไปได้คะ ที่มีเงินฝากหลายๆบัญชีเอาไว้หนีการตรวจสอบ เก่งมากคะที่ช่วยน้องให้รู้จักเรื่องการออมเงิน คิดว่าอันนี้แหละคะจะเป็นครูที่ดีในการสอนน้องของหนูให้รู้ว่าการใช้เงินเป็นยังไง เขาจะดีใจที่มีเงินเก็บเยอะๆนะคะ

2021.02.22 5:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย เปิดบัญชีครั้งแรกขั้นต่ำอยู่ที่ 2,000 บาท อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.50% ต่อปี ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆสิ้นเดือน สามารถฝากถอนเงินได้โดนได้รับดอกเบี้ยจริงๆ ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือน เงื่อนไขการสมัครคือเป็นบุคคลธรรมมาดาอายุไม่เกิน 15 ปี มีสัญชาติไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเป็นบัตรประชาชนรุ่นเก่าของเด็กจะเอาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์กำหนดจำนวนเงินที่จะฝากเข้าในแต่ละครั้งไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

อยากรู้ว่าโบนัสที่ได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ 100% นี่ถ้าคิดเป็นดอกเบี้ยจะได้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?

บัญชีออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ใครสมัครให้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์มีเงื่อนไขการทำธุรกรรมยังไงบ้างครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี