Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องฝากเงินทุกเดือนไหม?

คือลูกชายเขามาขอนะคะ ชเขาบอกว่าเพื่อนเขามาอวดกันใหญ่เลยว่าเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารไว้ เขาก็เลยอยากจะเปิดด้วย อยากจะมีตามเพื่อนมั่ง ก็ดีเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ก็เลยดูข้อมูล กำลังคิดอยู่ว่าจะให้ลูกเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงไทยนี่แหละ เพราะว่ามีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับเด็ก เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ แต่อยากรู้ว่า ถ้าเปิดบัญชีแล้วเราจะต้องเอาเงินเข้าฝากทุกเดือนเลยไหม? เพราะคิดว่าลูกชายไม่น่าจะเก็บตังค์เก่งขนาดนั้นน่ะค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Allie

เราก็ย่อมรู้จักลูกตัวเองดีที่สุดใช่ไหมคะ อารมณ์อยากจะทำตามเพื่อนตัวเองจะเก็บตังค์ฝากทุกเดือนได้ไหมก็ไม่รู้ แต่ไม่เป็นไรค่ะเขาเรียนได้จะได้ฝึกเขาให้รู้จักเก็บเงินออมเงินด้วย แล้วก็ถ้ากังวลว่าถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ให้ลูกแล้วเราจะต้องฝากเงินเข้าบัญชีทุกเดือนนี้ไม่ต้องกังวลนะคะ เพราะว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ไม่ต้องฝากเงินต่อเนื่องทุกเดือนค่ะ

2020.07.02 13:22

Baifern00

เอาอย่างนี้สิคะถ้าคุณเป็นห่วงอนาคตของลูกบัญชีนั้นก็ให้ลูกเปิดบัญชีนั้นไป แต่คุณก็เปิดอีกบัญชีให้ลูกดีไหมคะเพื่อที่คุณจะสามารถเก็บเงินไว้ให้ลูกได้ในระยะยาว อาจจะไปเปิดอีกธนาคารหนึ่งแทน อย่างที่เราทำอยู๋ตอนนี้ก็จะมีเงินฝากประจำ ของธนาคารกรุงศรีค่ะ ชื่อบัญชี เงินฝากประจำออมเพื่อลูก เปิดบัญชีขั้นต่ำ1,000 บาท จะฝาก36 เดือน หรือ 24 เดือนเลือกได้ค่ะ แต่ถ้าฝากนานดอกเบี้ยจะเยอะกว่า ลองไปศึกษาดูนะคะ

2020.11.28 8:46

Mintto ##

เรื่องอยากมีอยากได้ตามเพื่อนเป็นเรื่องปกติเนอะ สำหรับเรื่องการอยากมีบัญชีเงินฝากเหมือนกับเพื่อนคนอื่นๆ เราว่าดีนะคะ ดีกว่าอยากได้ของเล่น โทรศัพท์รุ่นใหม่ หรืออุปกรณือิเล็กทรอนิกส์ต่างๆที่มีราคาแพง พาไปเปิดเลยค่ะ แล้วก็บอกให้เขาเหลือเงินมาหยอดกระปุกทุกวัน พอสิ้นเดือนก็เอาไปฝากธนาคาร จะมีความสุขมากกว่าตอนไปเปิดบัญชีอีก

2020.12.02 15:19

สุรีย์รักษ์

ต้องขอปรบมือให้กับลูกชายของคุณเลยนะครับ ที่อยากจะมีบัญ๙ีเงินฝากเหมือนกับเพื่อนๆ น้อยนะครับที่เด็กๆจะมีความคิดเรื่องนี้นะครับ ถ้าแบบนั้นเราต้องสนับสนุนแล้วละครับ อย่าปล่อยให้โอกาศแบบนี้ผ่านไปครับ เรื่องกำหนดการฝากผมว่าไม่น่าใช่บัญหาเลยนะครับ แค่เปิดบัญชีแล้วก็ให้ลูกเราเก็บเงินให้ได้เยอะๆแล้วค่อยเอาไปฝากก็ได้ครับ

2021.02.22 6:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย เปิดบัญชีครั้งแรกขั้นต่ำอยู่ที่ 2,000 บาท อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.50% ต่อปี ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆสิ้นเดือน สามารถฝากถอนเงินได้โดนได้รับดอกเบี้ยจริงๆ ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือน เงื่อนไขการสมัครคือเป็นบุคคลธรรมมาดาอายุไม่เกิน 15 ปี มีสัญชาติไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเป็นบัตรประชาชนรุ่นเก่าของเด็กจะเอาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์กำหนดจำนวนเงินที่จะฝากเข้าในแต่ละครั้งไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

อยากรู้ว่าโบนัสที่ได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ 100% นี่ถ้าคิดเป็นดอกเบี้ยจะได้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?

บัญชีออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ใครสมัครให้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์มีเงื่อนไขการทำธุรกรรมยังไงบ้างครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี