Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สิ่งที่ควรรู้ก่อนซื้อขายทางออนไลน์

เราเป็นแม่ค้าขายของออนไลน์จ้านี้เป็นกระทู้แรกของเราเลยเราเป็นทั้งคนขายและคนซื้อแถมเรายังเคยถูกหลอกด้วยซื้อของ แต่ไม่ได้ของ จ่ายเงินเปล่าวันนี้เลยอยากมาแชร์สิ่งที่น้องๆ หนูๆ ควรรู้ก่อนเข้าวงการ มี 5 สิ่งด้วยกันจ้า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กล้าหาญ

อืมเวลาหนูไปโรงเรียน เอาตังค์ไป 10 บาทซื้อขนม 7 บาทเหลือ 3 บาทหยอดกระปุกอันนี้จะเรียกว่าออมเงินจ้าหรือถ้าหนูหยอดกระปุกจนเต็มหนูแคะออกมาเอาไปฝากธนาคารก็จะได้ดอกเบี้ยเงินก็เพิ่มอันนี้ก็ยังเรียกว่าการออมเงินจ้า

2019.08.01 18:0

Obb

แต่ถ้าหนูเอาเงินก้อนนึงไปลงทุนซื้อกระถางซื้อเมล็ดพันธุ์ซื้อเสียม ซื้อจ่อบ ซื้อดินเพื่อมาเพาะต้นอ่อนทานตะวันตั้งใจไว้ว่าถ้าต้นอ่อนโตแล้วก็จะเก็บไปขายก็จะได้เงินมาก้อนนึง ซึ่งได้เงินกลับมามากกว่าที่ลงทุนไป ถือเป็นกำไรถ้าน้อยกว่า ก็ขาดทุนอันนี้จะเรียกว่าการลงทุนซึ่งมีโอกาสทั้งกำไรและขาดทุนแต่ออมเงินส่วนใหญ่จะไม่ขาดทุนจ้า

2019.08.01 18:0

Varunvirya

ขายของออนไลน์เดียวนี้ดีมากเลยนะครับ โดยเฉพาะช่วงเกิดโรคระบาดแบบนี้ไม่มีใครอยากออกไปไหนแน่นอนบางคนกักตัวเองอยู่ในบ้านตามรัฐบาลเรียกร้องครับ ผมว่าดีครับงานขายของออนไลน์แต่ต้องศึดษาเรื่องเข้าถึงกลุ่มคนครับ เช่นเรื่องโฆษณาครับ ผมว่าสำคัญมากครับสำหรับคนที่ขายของออนไลน์ต้องเรียนรู้ให้มากครับว่ามีช่องทางไหนโฆษณาเวบหรือเพจของเราครับ

2020.04.13 3:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี