Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเด็กที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์อายุถึง 15 ปีแล้วจะต้องปิดบัญชีตัวนี้และไปเปิดบัญชีตัวใหม่เลยไหม?

เคยเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ลูกสาวไว้หลายปีก่อนนะครับไปเปิดกับของธนาคารกรุงไทย แต่ที่นี้เดือนหน้าลูกสาวผมก็จะอายุครบ 15 ปีแล้ว จำได้ว่าถ้า เด็กอายุ 15 ปีเนี่ยจะใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์นี้ต่อไม่ได้ ก็เลยอยากรู้ว่าเดือนหน้าผมจะต้องพาลูกสาวไปปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ที่ธนาคารกรุงไทยไหมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tamnurath

ไม่ยุ่งยากขนาดนั้นค่ะ เพราะว่าปีก่อนลูกชายก็อายุครบ 15 ปีเต็ม แต่ตอนไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์เนี่ยตอนนั้นลูกชายอายุ 12 ขวบ พอเขาอายุ 15 ตอนแรกก็คิดว่าเราต้องไปปิดบัญชีแล้วก็ไปเปิดบัญชีใหม่ให้เขา แต่ว่าไม่ใช่ค่ะ เพราะว่าพอเจ้าของบัญชีอายุ 15 ปีเต็มแล้วเนี่ย บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ทางธนาคารกรุงไทยก็จะเปลี่ยนเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ปกติให้เลยอัตโนมัติ เราไม่จำเป็นจะต้องไปปิดบัญชีนะคะ

2020.07.09 13:22

Keaw8877

จริงๆมีของธนาคารออมสินนะคะ ถ้าชอบฝากแบบยาวๆ ชื่อบัญชี youth saving สามารถที่จะฝากได้จนถึงอายุ23ปีเลยนะ.... ถ้าคุณเสียดายอยากจะเปิดอีกบัญชีนึงให้ลูกก็ยังทันนะ จ่ายดอกเบี้ยปีละสองครั้ง ดอกเบี้ยถ้าจำไม่ผิดจะอยุ่ที่ประมาณ 1.25% ค่ะ ตัวนี้เราเปิดให้กับลูกเราอยู่ ชอบตรงที่ฝากได้ถึงอายุ23ปีเลย ฝากขั้นต่ำแค่ร้อยเดียวและไม่หักภาษีดอกเบี้ย

2020.11.28 10:58

NaDol024-#

เจ้าของกระทู้บอกว่าเคยเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยให้ลูกสาวไว้เมื่อหลายปีก่อน ก็จริงครับที่พออายุ 15 ปีบัญชีนี้เขาก็เปลี่ยนให้แหละ แต่ผมสงสัยนิดนึง ที่คุณบอกว่าเปิดบัญชีไว้เมื่อหลายปีก่อนเนี่ย ได้ใช้บัญชีนี้บ้างหรือเปล่า เพราะถ้าไม่ได้ใช้เลย ป่านนี้บัญชีไม่ถูกปิดไปแล้วเหรอครับ

2020.12.02 16:14

พัชราภรณ์

บัญชีผู้เยาว์ตัวนี้ รู้สึกว่าการใช้งานจะได้ถึงอายุ18ปีเลยนะคะ เพราะจากที่เขาบอกเรื่องของดอกเบี้ยเขาบอกว่าเขาจะยกเว้นการเสียภาษีดอกเบี้ยเงินฝากจนถึงอายุ18ปี แต่ต่อให้อายุครบ18ปีทางธนาคารเขาจะแจ้งเรื่องนี้กับเราคะ โดยส่วนมากก็แค่ไปเปลี่ยนประเภทบัญชีเงินฝากเท่านั้นเองคะ ไม่ต้องปิดแล้วก็เปิดใหม่ให้เสียเวลาคะ

2021.02.24 5:39

อนันต์

ธนาคารเขาก็ดีนะครับ ไม่ต้องให้เราทำอะไรที่ซับซ้อน แถมไม่ต้องเสียเวลาด้วย พูดถึงบัญชีของ เด็กแล้ว ผมก็คิดว่าจะฝากให้ลูกเหมือนกันนะครับ แต่โครงการ นี้ต้องชะลอไปก่อนเลนครับ ตอนนั้นกะว่าจะให้ธนาคารหักบัญชีของเราไปให้ของลูกเลยครับ เอาว่าเดียวโควิดดีขึ้นต้องไปเปิดแล้วละครับ เดียวไม่อย่างนั้นอายุยิ่งเยอะ เดียวจะทำไม่ได้

2021.09.29 6:1

Kamon dd

ดีจังเลยนะคะที่เจ้าของกระทู้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยให้ลูกสาว เห็นว่าเปิดไว้หลายปีแล้ว คงฝากเงินได้เยอะแล้วนะคะ แต่จำนวนเงินก็ไม่สำคัญเท่ากับการฝึกให้ลูกของคุณเป็นคนประหยัดและขยันเก็บออม ดีมากเลยค่ะที่ฝึกเค้าตั้งแต่ยังเด็ก เมื่อเขาโตไปก็ยังคงรักการออมเงินอยู่เหมือนเดิม

2022.01.08 12:27

พงษ์พัฒน์

แบบนี้ก็ดีเลย ลูกเราอายุ18ปี เขาก็มีเงินฝากเป็นชื่อของเขาแล้ว แบบนี้ผมต้อวคิดเรื่องนี้อย่างจริงจังแล้วละครับ อ่านเรื่องบัญ๙ีแบบนี้มาสักระยะแล้วเห็นเพื่อนๆหลายคนบอกว่าเปิดเพื่ออนาคตของลูกของเราแถมดอกเบี้ยก็ค่อนข้างดีด้วย คิดว่าต้องเอาจริงๆแล้วละ ถ้าฝากเงินตอนนี้ก็อีกหลายสิบปีเลย ถ้าผมฝากได้ปีละ 2-3หมื่นบาท ก็น่าจะได้มากอยู่นะ

2022.02.27 14:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย เปิดบัญชีครั้งแรกขั้นต่ำอยู่ที่ 2,000 บาท อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.50% ต่อปี ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆสิ้นเดือน สามารถฝากถอนเงินได้โดนได้รับดอกเบี้ยจริงๆ ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือน เงื่อนไขการสมัครคือเป็นบุคคลธรรมมาดาอายุไม่เกิน 15 ปี มีสัญชาติไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเป็นบัตรประชาชนรุ่นเก่าของเด็กจะเอาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์กำหนดจำนวนเงินที่จะฝากเข้าในแต่ละครั้งไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

อยากรู้ว่าโบนัสที่ได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ 100% นี่ถ้าคิดเป็นดอกเบี้ยจะได้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?

บัญชีออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ใครสมัครให้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์มีเงื่อนไขการทำธุรกรรมยังไงบ้างครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี