Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากจะพาลูกไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ต้องใช้บัตรอะไรบ้างคะ?

ลูกสาวเขาเป็นคนขี้งกค่ะ เขาจะเก็บเงินของเขาเนี่ยหยอดกระปุกอย่างเดียวเลย หลังเลิกเรียนก็จะมากับแม่อ้อนให้แม่ซื้อขนมให้ แล้วก็บอกว่าหนูเก็บตังค์อยู่ ก็เลยอยากจะสนับสนุนลูกค่ะ เห็นเขาเก็บตังค์เก่งอย่างนี้ก็เลยว่าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ให้ จะไปเปิดกับธนาคารกรุงไทยตัวบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์นะคะ อยากรู้ว่าถ้าจะไปเปิดบัญชีต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Susannah

ปกติเวลาเราไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เนี่ย เราก็จะใช้แต่บัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ด ที่เป็นบัตรประจำตัวรุ่นใหม่ใบเดียวก็เปิดบัญชีได้เลย ที่จริงบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยเนี่ย ถ้าเด็กๆที่จะไปเปิดบัญชีมีบัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ดก็สามารถไปเปิดบัญชีได้เลยค่ะ แต่เพราะว่าเด็กที่จะเปิดบัญชีเนี่ยยังอายุไม่ถึง 15 กันใช่ไหมคะ ก็เลยอาจจะต้องมีหนังสืออนุญาตเปิดบัญชีเงินฝากและทำธุรกรรมการเงินของผู้เยาว์ ที่พ่อแม่ต้องไปเซ็นค่ะ อาจจะมีเพิ่มแค่นั้น

2020.07.10 13:22

Nampetch

เพิ่มเติมให้เผื่อเป็นความรู้ไว้นะคะ เผื่อเพื่อนๆคนไหนมีลูกแล้วอยากจะพาไปเปิดบัญชี ส่วนใหญ่ถ้าน้องมีอายุไม่ถึง15 ปี เอกสารที่จะต้องใช้เปิดบัญชีจะใช้พวกสูติบัตร สำเนาทะเบียนบ้าน และบัตรประชาชนของคุณพ่อหรือคุณแม่ ในการเปิดบัญชี แต่ถ้ากรณีที่น้องอายุ 15 ปีขึ้นไปแล้วมีบัตรประชาชนแล้ว สามารถไปใช้บัตรประชาชนไปเปิดบัญชีได้เลยค่ะ

2020.11.29 13:28

NaDol024-#

ชอบๆ ลูกเจ้าของกระทู้เก่งมากเลยครับ ดูท่าทางจะเก็บเงินเก่งน่าดู เป็นผมก็จะสนับสนุนเขาในเรื่องการออมเงินเหมือนกัน น่าจะฝึกโดยการเปิดบัญชีเงินฝากประจำไปเลยนะครับ พูดถึงบัญชีที่คุยกันอยู่เนี่ย ผมสงสัยว่า "หนังสืออนุญาตในการสร้างความสัมพันธ์เปิดบัญชีเงินฝากและทำธุรกรรมของผู้เยาว์ ที่ผู้ปกครองลงนาม" มันคืออะไร มีใครรู้บ้างครับ

2020.12.02 16:9

พัชราภรณ์

ขอทราบได้ไหมคะว่าตอนนี้ลูกสาวอายุประมาณเท่าไรแล้วเหรอคะ เพราะจะได้อธิบายได่คะว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง บัญชีแบบนี้ส่วนใหญ่สามารถใช้ชื่อลูกได้คะ ถ้าลูกมีอายุ 7ปีขึ้นไป ส่วนเอกสารที่ใช้ก็บัตรประชาชนเลยคะ ตอนนี้เด็กทุกคนมีบัตรประชาชนกันหมดแล้ว แล้วบางทีอาจจะต้องเตรียมสำเนาทะเบียนบ้านไปด้วยนะคะ เพราะบางครั้งอาจต้องใช้คะ

2021.02.24 5:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย เปิดบัญชีครั้งแรกขั้นต่ำอยู่ที่ 2,000 บาท อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.50% ต่อปี ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆสิ้นเดือน สามารถฝากถอนเงินได้โดนได้รับดอกเบี้ยจริงๆ ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือน เงื่อนไขการสมัครคือเป็นบุคคลธรรมมาดาอายุไม่เกิน 15 ปี มีสัญชาติไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเป็นบัตรประชาชนรุ่นเก่าของเด็กจะเอาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์กำหนดจำนวนเงินที่จะฝากเข้าในแต่ละครั้งไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

อยากรู้ว่าโบนัสที่ได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ 100% นี่ถ้าคิดเป็นดอกเบี้ยจะได้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?

บัญชีออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ใครสมัครให้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์มีเงื่อนไขการทำธุรกรรมยังไงบ้างครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี