Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเด็กที่จะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยไม่มีบัตรประจำตัวประชาชนแนบเอกสารอะไรไปดีคะ?

พอดีว่ายังไม่มีเวลาพาลูกสาวไปทำบัตรประจำตัวประชาชนเลยค่ะ ไม่ว่างเลย แต่ทีนี้คุยกันกับแฟนก็บอกว่าเดี๋ยวจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ให้ลูก เหมือนกับว่าเราอยากจะเก็บเงินไว้เก็บเรื่อยๆตั้งแต่เขายังเด็ก จะได้มีเงินไว้สำหรับตอนเขาเข้ามหาวิทยาลัย แต่ถ้าจะเปิดบัญชีต้องมีบัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ดใช่ไหมคะ ก็เลยอยากรู้ว่าถ้า ยังไม่มีบัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ดเนี่ยแนบเอกสารอะไรไปได้บ้างคะ? ที่หาง่ายๆน่ะค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Methapan

วางแผนตั้งแต่ตอนนี้ก็ดีค่ะเพราะว่าค่าใช้จ่ายตอนที่ลูกเข้าเรียนมหาวิทยาลัยเนี่ยสูงพอควรเลยนะคะ ถ้าเก็บตั้งแต่ตอนนี้เขาอยากเป็นอะไร เราก็จะได้สนับสนุนเขาได้ง่ายด้วย แต่ถ้าเด็กที่จะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยไม่มีบัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ด ก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะว่าลูกของเพื่อนที่ไปเปิด ก็ไม่มีบัตรประจำตัวประชาชนเหมือนกันรู้สึกว่าทางนู้นจะแนบสำเนาทะเบียนบ้านของเด็กไป แค่นี้ก็เปิดบัญชีเงินฝากได้แล้วนะคะ

2020.07.11 13:22

กระเพรา

ไม่รู้ว่าจขกทกำลังมองหาธนาคารไหนเป็นพิเศษไหมคะที่จะเปิดบัญชีให้กับน้อง จริงๆมีธนาคารหลายธนาคารเลยที่น่าสนใจนะคะ อย่างเช่น ของธนาคารกรุงไทยก็จะมีบัญชี เงินฝาก KTB Kids Savings เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ช่วยให้ลูกปลูกฝังการออมเงิน ถ้าสนใจก็จะมีค่าเปิดบัญชีมี 2,000 บาท ถ้าฝากมากกว่าถอนก็จะได้รับโบนัสในเดือนนั้น 100% ด้วยนะคะ ยังไงถ้าสนใจลองสอบถามทางธนาคารดูค่ะ

2020.11.29 13:37

NaDol024-#

ถ้าอยากจะพาลูกไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทย แต่ลูกยังไม่มีบัตรประจำตัวประชาชน ก็สามารถใช้สำเนาทะเบียนบ้านหรือสูติบัตรของผู้เยาว์ที่ระบุเลขประจำตัวประชาชนได้ครับ การทำบัตรประชาชนเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรมากมายนะ ผมว่าคุณพาลูกไปทำบัตรฯก่อน แล้วค่อยไปธนาคารดีมั้ยครับ เสียเวลาวันเดียว..จบเลย

2020.12.02 16:19

พัชราภรณ์

ก่อนอื่นเราว่าพาลูกสาวไปทำบัตรประชาชนก่อนดีกว่าคะ อย่าบอกว่าไม่ว่างไม่มีเวลา แบบนี้คะ เพราะกฏหมายใหม่เขากำหนดว่าต้องทำบัตรประจำตัวประชาชนตอนที่ลูกเราอายุ7ขวบนะคะไม่อย่างนั้นคุณจะโดนข้อหาได้นะคะ อันนี้ไม่ได้ขู่นะคะ แต่เกิดขึ้นจริงๆแล้วนะคะ ในข่าวโดนปรับเงินด้วยนะคะ ยังไงพาไปเถอะคะ บอกที่ทำงานก็ได้คะ คิดว่าที่ทำงานคงไม่ใจดำหลอกคะ

2021.02.24 5:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย เปิดบัญชีครั้งแรกขั้นต่ำอยู่ที่ 2,000 บาท อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.50% ต่อปี ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆสิ้นเดือน สามารถฝากถอนเงินได้โดนได้รับดอกเบี้ยจริงๆ ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือน เงื่อนไขการสมัครคือเป็นบุคคลธรรมมาดาอายุไม่เกิน 15 ปี มีสัญชาติไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเป็นบัตรประชาชนรุ่นเก่าของเด็กจะเอาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์กำหนดจำนวนเงินที่จะฝากเข้าในแต่ละครั้งไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

อยากรู้ว่าโบนัสที่ได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ 100% นี่ถ้าคิดเป็นดอกเบี้ยจะได้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?

บัญชีออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ใครสมัครให้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์มีเงื่อนไขการทำธุรกรรมยังไงบ้างครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี