Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้จากการทำธุรกิจ ไม่มีเงินจ่าย ทำยังไงดี

เราหุ้นกับเพื่อนทำธุรกิจทำเบาะรถจากยางพารา3 เดือนแรกทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีแต่เดือนหลังๆ ราคายางแพงมาก ไม่ลดเลยแล้วเรามีออเดอร์เก่าล็อตใหญ่ที่ไปประมูล ต้องส่งของก่อนจึงจะเก็บเงินลูกค้าได้ เราใช้วงเงินบัตรเครดิตใบแรกจนเต็ม เลยไปทำเรื่องกู้กับธนาคาร 2 แห่ง เพื่อมาจ่ายค่าวัตถุดิบเพิ่มหนี้บานเลย ค้างชำระมา 2 เดือนแล้ว เครียด ทำยังไงดีครับ ไม่อยากหนี้เยอะไปกว่านี้แล้ว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chonthicha

ไม่ต้องถือเงินสดจำนวนมากไม่ล่อตาโจรด้วยถือแค่บัตรเครดิตใบเดียวก็สามารถซื้อของได้ทั้งในและต่างประเทศที่สำคัญใช้เงินคนอื่นซื้อก่อนจะมีวงเงินให้แต่ละคนไม่เท่ากันบริษัทจะพิจารณาตามความสามารถในการจ่ายชำระเมื่อเราใช้บัตรเครดิตจะเกิดพันธะภาระต้องชำระคืนบริษัทที่ออกบัตรเครดิตให้เราถ้าเราชำระไม่ตรงกำหนดก็จะมีค่าปรับดอกเบี้ยยิ่งค้างนานดอกเบี้ยจะยิ่งแพง

2019.08.01 18:0

กนกพร

ผ่อนชำระ 0% ได้มีส่วนลด โปรโมชั่นเยอะแยะเลยเช่น บัตรดูหนังจาก 250 บาท เหลือ 80 บาท คุ้มเว่อร์บางประเภทบัตรเมื่อใช้ซื้อของแล้วยังมีเงินคืน Cash Back กลับมาให้อีกหรือถ้าถือบัตรประเภท Hi-Classจะได้สิทธิจอดรถฟรีเพราะอย่างที่รู้ๆ ที่จอดรถก็หายาก เป็นเงินเป็นทองทั้งนั้น

2019.08.01 18:0

ประมนต์

แย่นะคะเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นมากับธุระกิจแบบนี้ ทั้งที่ยางพารารับจากชาวสวนราคาไม่เท่าไรเองแต่พอทำออกมาเป็นวัตถุดิบแล้วกับราคาแพงเกินควร เราว่าคุณน่าจะไปยื่นของสินเชื่อธุรกิจนะคะ ดีกว่า ไปใช้บัตรเครดิตคะ แล้วอีกอย่างก็ไปจดทะเบียนเป็นธุรกิจSMEก็สำคัญนะคะ เพราะถ้าเราไปจดเราก็จะได้ความช่วยเหลือจากภาครัฐด้วยคะ เช่นมีการประกันสินค้ากับเราว่าราคาจะคงที่ในช่วงหนึ่งคะ

2020.04.13 3:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี