Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์มีค่ารักษาบัญชีไหม?

ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ปกติทั่วไป เวลาเราทิ้งบัญชีไว้เกินปีเนี่ย ธนาคารก็จะหักค่ารักษาบัญชีกับเราทุกเดือนใช่ไหมล่ะคะหากจากบัญชีของเราไปเนี่ยอาจจะเป็นเดือนละ 50 บาทเดือนละ 100 อะไรแบบนี้ ก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ ธนาคารกรุงไทยก็มีค่ารักษาบัญชีเหมือนกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของผู้ใหญ่ไหม? ถ้าเสีย เสียเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pra

ถ้าเป็นเงินฝากออมทรัพย์ปกติทั่วไป เวลาเราไม่ได้เคลื่อนไหวเงินในบัญชีเราเลยเกินปีนึงมียอดคงเหลือไม่ถึงก็ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีอันนี้จริงค่ะเคยเสียค่ารักษาบัญชีไปอยู่ 3 เดือนค่ะ 150 บาท เพราะตอนนั้นธนาคารหักไปเดือนละ 50 บาทแต่ก็โอเคค่ะเราลืมเอาเงินเข้าไปฝากจริงด้วยแต่ว่าสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยเนี่ย จะไม่มีค่ารักษาบัญชีค่ะ

2020.07.20 13:22

เบียร์

ปกติแล้วค่ารักษาบัญชีมีนะครับแต่ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ลองคิดดูสิครับเด็กๆกว่าจะเก็บเงินได้แต่ละเดือนยากแค่ไหนไม่ใช่ว่าเด็กๆไม่มีเงินนะครับแต่เด็กสมัยนี้ใช้เงินเก่งมาก ถ้าบอกว่าฝากเงินแล้วไม่เอาเงินเข้าไปเรื่อยๆแล้วจะต้องโดนเงินหักไปเนี่ยผมว่าไม่มีเด็กที่ไหนอยากจะเอาเงินเข้าไปฝากที่ธนาคารหรอครับ ขนาดผู้ใหญ่อย่างเรายังไม่อยากเสียค่ารักษาบัญชีเลย เด็กๆก็ไม่อยากเสียเงินไปฟรีๆเหมือนกันนั่นแหละครับ

2020.11.09 7:33

Somwai##

ผมไม่เคยคิดเลยนะว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์จะมีค่ารักษาบัญชีมั้ย? เพิ่งมาคิดและอยากรู้ก็ตอนที่มาอ่านโพสต์นี้ละครับ เป็นสิทธิพิเศษของผู้เยาว์อย่างแท้จริงที่ไม่ต้องเสียค่ารักษาบัญชีเหมือนบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปของผู้ใหญ่น่ะ ผมว่าผู้ปกครองก็ต้องคอยดูคอยกระตุ้นเด็กๆที่มีบัญชีนี้ให้เขาเอาเงินไปฝากเป็นประจำนะครับ

2020.12.03 15:43

ธีรฐิติธรรม

เขาต้องมีระยะเวลาที่จะหักไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่ว่าเดือนนี้เราลืมฝากงเินแล้วเขาจะหักเงินการดูแลบัญชีเราเลยนะครับ อย่างน้อยๆเขาปล่อยให้เราเป็นปีๆเลยนะครับ เขาถึงจะเริ่มคิดค่าบริการดูแลบัญชีนะครับ ธนาคารคงไม่โหดร้ายแบบนี้หลอกครับ ผมมีวิธีแก้ครับ เราก็หักเงินจากบัญชีของเราฝากเข้าบัญชีลูกแบบอัตโนมัติดูสิครับ

2021.02.24 5:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย เปิดบัญชีครั้งแรกขั้นต่ำอยู่ที่ 2,000 บาท อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.50% ต่อปี ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆสิ้นเดือน สามารถฝากถอนเงินได้โดนได้รับดอกเบี้ยจริงๆ ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือน เงื่อนไขการสมัครคือเป็นบุคคลธรรมมาดาอายุไม่เกิน 15 ปี มีสัญชาติไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเป็นบัตรประชาชนรุ่นเก่าของเด็กจะเอาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์กำหนดจำนวนเงินที่จะฝากเข้าในแต่ละครั้งไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

อยากรู้ว่าโบนัสที่ได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ 100% นี่ถ้าคิดเป็นดอกเบี้ยจะได้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?

บัญชีออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ใครสมัครให้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์มีเงื่อนไขการทำธุรกรรมยังไงบ้างครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี