Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ไม่ได้เคลื่อนไหวเลยเกิน 1 ปีธนาคารจะทำยังไงกับบัญชีคะ?

พอดีว่ากำลังจะพาลูกไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์กับธนาคารกรุงไทยค่ะ ก็ไปดูรายละเอียด เงื่อนไข ข้อมูลอะไรพวกนี้ แล้วก็ไปเห็นมาว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์เนี่ยไม่มีค่ารักษาบัญชี ก็ดีนะคะ แต่ก็งงว่า ถ้ากรณีที่เราไปเปิดบัญชีให้ลูกแล้วลืมเอาเงินเข้าไปฝากคือเราไม่ได้ใช้บัญชีเลยเกินปี ปกติต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี แต่ถ้าบัญชีของเด็กเนี่ยไม่ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี ธนาคารจะทำยังไงกับบัญชีคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fang

นี่ตอนแรกก็สงสัยเหมือนกันค่ะ ที่บอกว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ไม่เสียค่ารักษาบัญชีเนี่ยจริงค่ะ เพียงแต่ว่ากรณีที่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์เนี่ยไม่มียอดเงินฝากเลย ไม่มีเงินเคลื่อนไหวในบัญชี และก็เงินในบัญชีไม่เหลือเลยเนี่ย เราไม่ได้เสียค่าบัญชีก็จริง แต่ถ้าเกิน 1 ปีแล้วไม่ได้ไปทำอะไรกับบัญชีเลย ธนาคารจะปิดบัญชีเงินฝากตัวนี้อัตโนมัติเลยค่ะ

2020.07.21 13:22

เบียร์

ถ้าไม่เอาเงินเข้าฝากไปเลยตั้ง 1 ปีผมว่าก็ให้ธนาคารปิดบัญชีไปเถอะครับ แต่ถ้าได้เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์แล้วถ้าเอาลูกๆหลานๆไปเปิดผมก็อยากสนับสนุนแล้วก็แนะนำให้ฝากไปเรื่อยๆนะครับไม่ว่าจะกลับธนาคารไหนคือเด็กสมัยนี้ไม่รู้จักอดทนบางคนเก็บเงินไม่เป็นด้วยซ้ำ แค่ให้เงินค่าขนมเหลือกลับมาบ้านนี้บางคนก็แทบจะทำไม่ได้ ถ้าโดนตามใจมากๆก็เสียคนอีก เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยรู้ค่าเรื่องเงินเลย พ่อแม่ต้องฝึกลูกๆกันตั้งแต่เด็กๆนะคะ

2020.11.09 7:33

แก้มไง..จำไม่ได้เหรอ

อย่าให้ถึงกับโดนปิดบัญชีเลยค่ะ ผู้ปกครองควรกระตุ้นและสนับสนุนให้เด็กๆนำเงินไปฝากเข้าบัญชีเป็นประจำดีกว่านะคะ เพราะการที่ผู้ใหญ่พาเด็กไปเปิดบัญชีนี้ก็เพื่อฝึกเขาให้รู้จักการเก็บออมเงินใช่มั้ยล่ะคะ ดังนั้น ผู้ใหญ่ทั้งหลายต้องฝึก กระตุ้น และสนับสนุนเด็กๆที่อยู่ในความดูแลของคุณต่อๆไปจนกว่าเขาจะทำเองได้ค่ะ

2020.12.03 15:50

บุญจันทร์

เห็นด้วยครับว่าถ้าบัญชีของเราถ้าไม่ได้ใช้แล้วก็ปิดไปเลยครับ เรื่องค่าบริการก็ไม่ต้องเกิดขึ้นครับ ถ้าเราอยากเปิดแล้วค่อยไปทำใหม่ก็ได้ครับ ยังไงทางธนาคารก็เคยมีข้อมูลของเราอยู่แล้วครับ ก็จะเปิดบัญ๙ีได้ง่ายขึ้นครับ ส่วนถ้าใครที่ยังจะเป็นต้องใช้บัญชีอยู่แต่นานๆจะใช้สักทีก็ต้องคอยทำให้บัญ๙ีมีการใช้งานบ้างครับ เดือนละครั้งก็ยังดีครับ

2021.02.24 5:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย เปิดบัญชีครั้งแรกขั้นต่ำอยู่ที่ 2,000 บาท อัตราดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.50% ต่อปี ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆสิ้นเดือน สามารถฝากถอนเงินได้โดนได้รับดอกเบี้ยจริงๆ ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือน เงื่อนไขการสมัครคือเป็นบุคคลธรรมมาดาอายุไม่เกิน 15 ปี มีสัญชาติไทย

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเป็นบัตรประชาชนรุ่นเก่าของเด็กจะเอาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์กำหนดจำนวนเงินที่จะฝากเข้าในแต่ละครั้งไหม?

เงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ ของ ธนาคารกรุงไทย / บัตรกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ของธนาคารกรุงไทยต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

อยากรู้ว่าโบนัสที่ได้จากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สำหรับผู้เยาว์ 100% นี่ถ้าคิดเป็นดอกเบี้ยจะได้กี่เปอร์เซ็นต์คะ?

บัญชีออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์ให้ใครสมัครให้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์พิเศษสำหรับผู้เยาว์มีเงื่อนไขการทำธุรกรรมยังไงบ้างครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี