Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคาร CIMB ได้รับการยกเว้นการเสียภาษีไหม?

พอดีตอนนี้กำลังหาบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ไม่ต้องเสียภาษีรายปีอยู่น่ะ ไม่อยากซื้อกองทุนอะไรพวกนี้ด้วย แล้วก็ไม่อยากเสียดอกเบี้ยไปเปล่าๆด้วย ก็เลยกำลังดูของหลายๆธนาคารตอนนี้ธนาคารที่สนใจก็คือธนาคารซีไอเอ็มบีไทย อยากจะรู้ว่าถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทย เราจะได้รับการยกเว้นการเสียภาษีรายปีไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sawatdi

ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย จะบอกว่าได้รับการยกเว้นการเสียภาษรายปีก็ไม่ใช่ค่ะ ถ้าจะพูดให้ถูกก็คือเราไม่ต้องเสียภาษี ถ้าดอกเบี้ยที่เราได้ไม่เกิน 20,000 บาทต่อปีค่ะ แต่ถ้าดอกเบี้ยที่เราได้ของทุกบัญชีที่เป็นชื่อเรารวมกันเกินสองหมื่นบาทต่อปีเราก็ต้องเสียภาษีหักณที่จ่ายตามที่กรมสรรพากรกำหนดด้วย คิดว่าตอนนี้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปก็ต้องเสียภาษีนะคะ

2020.07.31 13:22

มูน

ผมว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มีแต่ตอนนี้ที่ได้รับการยกเว้นการเสียภาษีน่าจะมีแต่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของเด็กๆเท่านั้นแหละครับ หรือว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เปิดเป็นกรณีพิเศษเงื่อนไขพิเศษอะไรแบบนี้ แต่ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปถึงจะเป็นของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยก็ต้องเสียภาษีครับแต่ใช่ว่าทุกคนจะเสียภาษีนะเฉพาะคนที่ฝากเงินเข้าไปเยอะๆแล้วได้ดอกเบี้ยเยอะๆถึงจะเสียภาษีเท่านั้นครับ

2020.11.09 7:38

ต้วมเตี้ยม\(〇_o)/

"ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทย เราจะได้รับการยกเว้นการเสียภาษีรายปีไหม?" ได้ครับ..ถ้าดอกเบี้ยในบัญชีของคุณไม่ถึง 20,000 บาท ใช่แล้วครับ คำตอบเดียวกับคนอื่นๆที่บอกไปแล้ว มันก็เป็นอย่างนี้ทุกบัญชีล่ะครับ ถ้าได้ดอกเบี้ยเงินฝากปีนึงเกินสองหมื่นบาทขึ้นไป ต้องเสียภาษีตามกฎหมายทั้งนั้นแหละ

2020.12.04 15:18

สินธุรัตน์

ดอกที่ได้คือ ประมาณ 0.25-0.30 มาคิดกันเล่นๆไหมคะ ว่าต้องฝากเงินเท่าไร เราถึงจะได้ดอกเบี้ยเงอนฝากที่เขากำหนดว่าต้องจ่ายภาษี เรายังนึกภาพไม่ออกเลยคะว่าต้องมีเงินเท่าไร ส่วนตัวเราไม่เคยกังวลเรื่องนี้เลยคะ เพราะเงินที่เราฝากกับดอกเบี้ยที่ได้ ต่อปีนะคะ เราได้ประมาณ 150-200 บาทเองคะ เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องสำคัญสำหรับเราคะ

2021.02.24 6:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB เปิดบัญชีผ่านแอปได้ไหม

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ CIMB ฝากยังไงถึงจะได้ดอกเบี้ย 2%

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ผู้ที่เปิดบัญชีต้องอายุเท่าไหร่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปบัญชีอื่นโอนที่สาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี