Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เสียภาษีรายปี 15 เปอร์เซ็นต์นี้ นับดอกเบี้ยเฉพาะบัญชีเดียวไหม? หรือว่านับทุกบัญชีของเรา?

คืออันนี้สงสัย สมมุติว่าถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ย เราเปิดบัญชีไว้ตัวนึง เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ซีไอเอ็มบีไทย แล้วก็กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเราก็เปิดบัญชีอีกบัญชีนึง เรามี 2 บัญชี แต่ทีนี้ถ้าบัญชีหนึ่งของเราได้ดอกเบี้ย เกิน 20,000 บาทต่อปี แต่อีกบัญชีนึงได้ดอกเบี้ยไม่ถึง ภาษีที่เราต้องจ่ายเนี่ยจะมาจากดอกเบี้ยของบัญชีไหน? บัญชีที่เกิน 20,000 บาทไหม? หรือว่าทั้ง 2 บัญชีเลย?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prem

คือถ้าอธิบายง่ายๆเนาะ ที่เข้าใจนะคะ คือถ้าสมมุติเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ไว้กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ย ไม่ว่าเราจะมีกี่บัญชีก็ช่าง ตราบใดที่ชื่อบัญชียังเป็นชื่อของเรา กรมสรรพากรก็จะดูดอกเบี้ยในบัญชีของเราทั้งหมดรวมกัน ถ้ารวมกันแล้วเกิน 20,000 บาท ดอกเบี้ยทั้งหมดจะถูกหักออก 15% หัก ณ ที่จ่ายให้กับกรมสรรพากร แต่ในทางกลับกันถ้าเราเปิด 5 บัญชีแต่ดอกเบี้ยรวมกันไม่ถึง 20,000 บาท เราก็ไม่ต้องจ่ายค่าภาษีรายปีค่ะ

2020.08.01 13:22

มิ้ว

นับของทุกบัญชีรวมกันเลยค่ะ คือตราบใดที่เป็นชื่อของเราเหมือนกับที่ความเห็นแรกบอก ต่อให้ไปเปิดจากต่างธนาคาร หรือคนละสาขาถ้าชื่อบัญชีที่เราได้รับดอกเบี้ยยังเป็นชื่อของเราอยู่กรมสรรพากรก็จะรวมทุกบัญชีที่เป็นชื่อของเราแล้วก็หักออกค่ะแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูด้วยว่า ดอกเบี้ยที่เราได้เนี่ยต่อปีเท่าไหร่ อย่างเราเองก็ไม่เคยเก็บเงินฝากแล้วได้ดอกเบี้ยเยอะจนถึงขนาดต้องเสียภาษี 15% ต่อปีเลยนะคะ

2020.11.09 7:38

ต้วมเตี้ยม\(〇_o)/

ถ้าเปิดบัญชีธนาคารไว้หลายบัญชีโดยใช้ชื่อเดียวกัน แล้วยังมีการทำธุรกรรมการเงินตามปกติอย่างสม่ำเสมอทั้งการฝาก การถอน การโอน ก็แสดงว่าคนๆนั้นมีหน้าที่การงานหรือมีธุรกิจที่ดี มีรายได้เข้ามาเรื่อยๆหรือเรียกว่ามีรายได้เยอะ ก็คงต้องเสียภาษีอยู่แล้วล่ะครับ เรื่องภาษีจากบัญชีเงินฝากก็ตามที่มีคนมาอธิบายอย่างชัดเจนไปแล้วครับ

2020.12.04 15:22

สินธุรัตน์

อ่อ มันเป็นแบบนี้เองที่เราเห็นหลายคนที่เป็นข่าวเรื่องการตรวจสอบบัญชีเงินฝาก แล้วปรากฏว่ามีชื่อของหลายๆคนในบัญชีที่เขาตรวจสอบ แบบนี้เองเขาไม่อยากโดนตรวจสอบเงินรายได้ เลยใช้หลายชื่อหลายบัญชี คนเรามันฉลาดนะคะ หาทางรอดได้ตลอดเวลาเลย มีช่องโหว่ทางกฏหมายที่คอยช่วยเหลือคนแบบนี้เองเลยรอดตัวไปหลายคนละที่เป็นคนรวยๆ

2021.02.24 6:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB เปิดบัญชีผ่านแอปได้ไหม

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ CIMB ฝากยังไงถึงจะได้ดอกเบี้ย 2%

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ผู้ที่เปิดบัญชีต้องอายุเท่าไหร่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปบัญชีอื่นโอนที่สาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี