Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้เงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เปิดกับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยจ่ายค่าสาธารณูปโภคบริโภคได้ไหม?

ว่าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ไว้ค่ะ เดี๋ยวนี้ได้ยินว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เนี่ยใช้งานได้เยอะมากกว่าแค่เอาเงินฝากเข้าบัญชีแล้วก็กินดอก เห็นว่าบางบัญชีเนี่ย สามารถให้ธนาคารหักเงินจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ อะไรพวกนี้ให้เราด้วยเลย ทำแบบนี้ก็ได้ เลยอยากรู้ว่าถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทย เราสามารถให้เงินในบัญชีของเราเนี่ย หักจ่ายค่าสาธารณูปโภคแบบนี้เลยได้ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปวีณา

เดี๋ยวนี้คิดว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปเนี่ยสามารถใช้บริการหักเงินฝากอัตโนมัติได้ บัญชีส่วนใหญ่ที่ทำไม่ได้เนี่ยจะเป็นพวกบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ประเภทพิเศษอะไรแบบนี้ แล้วก็บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยก็ใช้ให้หักเงินฝากไปจ่ายบิลค่าน้ำค่าไฟให้เราได้เลย เพราะเห็นว่าบ้านพี่สาวก็ใช้ตัวนี้ด้วยนะ สะดวกดีด้วยค่ะไม่ต้องกังวลว่าเราจะลืมจ่ายอีก

2020.08.15 13:22

ปาปิก้า

ใช้ได้ครับเงินในบัญชีของเราเนี่ยจะเอาไปใช้จ่ายอะไรก็ได้หมดนั่นแหละครับ แต่ผมว่าถ้าจะจ่ายเงินค่าสาธารณูปโภคบริโภคเนี่ยไม่แนะนำให้หักจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์นะครับ ไม่ใช่อะไรหรอก เพราะว่าถ้าเราจ่ายค่าใช้จ่ายพวกนี้ผ่านทางแอพพลิเคชั่นพวก wallet จะได้เงินกลับมาหรือคะแนนสะสมกลับมาด้วยผมว่าคุ้มกว่าครับ เงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ถ้าจะไม่เก็บเอาไว้กินดอกเบี้ยก็เอาไว้โอนดีกว่าจะได้ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมครับ

2020.11.09 7:47

Sinee นี่เอง!

ที่คุณปาปิก้าบอกว่า ถ้าจะจ่ายเงินค่าสาธารณูปโภคพวกค่าไฟฟ้า ค่าน้ำประปา ให้จ่ายผ่านทางแอพพลิเคชั่นพวก wallet จะได้เงินกลับมาหรือคะแนนสะสมกลับมาด้วย อยากรู้ว่าคะแนนสะสมพวกนี้เอาไปทำอะไรได้บ้างคะ? บอกตามตรงว่าเป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับการใช้แอพพลิเคชั่นอะไรมากมาย ดูเหมือนจะไม่ค่อยทันยุคสมัยเท่าไหร่ค่ะ

2020.12.05 14:55

โชคบัณฑิต

ถ้าจ่ายผ่านพวกแอพฯที่เพื่อนๆว่าก้จะได้เป็นเหมือนคะแนนสะสมครับ หรืออาจจะได้เป็นเงินคืนครับ เมื่อเราได้มาก็สามารถที่จะใช้พวกนี้ซื้อของหรือว่าจ่ายค่าิชอะไรก็ได้ครับ แต่ถ้าการจ่ายผ่านธนาคารผมว่าเหมาะสำหรับคนที่ขี้ลืมนะครับ เรื่องน้ำ เรื่องไฟ เป็นอะไรที่มักลืมกันบ่อยมากครับ เสียค่าติดตั้งใหม่กันมาหลายบ้านแล้วครับ

2021.02.24 12:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB เปิดบัญชีผ่านแอปได้ไหม

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ CIMB ฝากยังไงถึงจะได้ดอกเบี้ย 2%

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ผู้ที่เปิดบัญชีต้องอายุเท่าไหร่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปบัญชีอื่นโอนที่สาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (อี วอลเล็ต)

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี