Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้ว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้เป็นบัญชีคู่โอนรับดอกเบี้ยได้ไหม?

พอดีว่าจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไว้อีกบัญชีหนึ่งแต่พอไปอ่านรายละเอียดบอกว่าจำเป็นต้องมีบัญชี อีกบัญชีนึงเอาไว้เป็นบัญชีรับดอกเบี้ย ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องใช้ทั้ง 2 บัญชี ก็เลยอยากรู้ว่า ถ้าเราจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ย เราสามารถใช้บัญชีตัวนี้เป็นบัญชีรับดอกเบี้ย ที่เป็นเหมือนบัญชีคู่รับได้ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Harriet

ไม่เคยใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเป็นบัญชีผู้รับโอนดอกเบี้ยเลยค่ะ แต่ว่าตอนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้ ตอนที่อ่านเงื่อนไขดูเนี่ย เห็นว่าเราสามารถใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเป็นบัญชีคู่โอนรับดอกเบี้ยกับอีกบัญชีนึงของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ค่ะ น่าจะอยู่ในเงื่อนไขหลักของธนาคารเลยนะคะ

2020.08.16 13:22

ปลา

ใช้ได้ค่ะ เรารู้สึกว่าเงื่อนไขนี้ของทุกธนาคารจะเหมือนกันก็คือถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบธรรมดาไม่ใช่บัญชีเงินฝากแบบที่เปิดเป็นกรณีพิเศษสามารถใช้เป็นบัญชีคู่โอนได้ แต่ก็ต้องดูเป็นกรณีด้วยว่าบัญชีที่เราจะใช้เป็นบัญชีคู่มือเนี่ยเป็นบัญชีอะไรค่ะ แล้วก็ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยระหว่างเงื่อนไขก็เหมือนกันนะคะ ไม่น่าจะแตกต่างกันมากเพราะยังไงก็เป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ธรรมดา

2020.11.09 7:47

Sinee นี่เอง!

อะไรคือการที่เจ้าของกระทู้จะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย แล้วจำเป็นต้องมีบัญชีอีกบัญชีนึงเอาไว้เป็นบัญชีรับดอกเบี้ย ที่เรียกว่า "บัญชีคู่โอนรับดอกเบี้ย" เหรอคะ? แค่จะอยากจะเปิดออมทรัพย์บัญชีเดียว ไม่ได้อยากมี 2 บัญชีซะหน่อย ขอใครก็ได้ที่มีความเข้าใจในเรื่องนี้มาบอกเราด้วยเถอะ เราอยากรู้

2020.12.05 14:59

โชคบัณฑิต

อ่อ แบบนี้ผมเคยมีเพื่อนที่เคยทำครับ เขามีสองบัญชีครับ บัญชีแรกเอาไว้รับเงินเข้าอย่างเดียวครับ แล้วอีกบัญชี เขาเลือกเป็นแบบบัญชีเงินฝากประจำครับ เขาจะโอนเงินจากบัญชีที่รับเงินเข้าอย่างเดียวเข้าไปเรื่อยๆครับ การทำแบบนี้ทำให้ได้รับดอกเบี้ยที่มากกว่าบัญชีออมทรัพย์ครับ แต่เอาจริงๆนะครับ ได้ไม่ค่อยมากเท่าไรหลอกครับ

2021.02.24 12:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB เปิดบัญชีผ่านแอปได้ไหม

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ CIMB ฝากยังไงถึงจะได้ดอกเบี้ย 2%

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ผู้ที่เปิดบัญชีต้องอายุเท่าไหร่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปบัญชีอื่นโอนที่สาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี