Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยในนามของบริษัทจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

พอดีว่า เห็นหัวหน้างานที่ผมทำงานอยู่ด้วย อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทย แต่ว่าบัญชีที่จะไปเปิด จะเปิดในนามของบริษัทครับผมก็เลยสงสัยว่า ถ้าบัญชีที่เปิดในนามของบริษัทกับบัญชีที่เปิดในนามของคนทั่วไปเองเนี่ย ดอกเบี้ยที่ได้ต่อปีต่างกันไหมครับ? หรือว่าถ้าใครจะเปิดบัญชีก็ไม่ได้สำคัญอะไรเพราะได้ดอกเบี้ยเท่ากันอยู่แล้ว

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Choi

คิดว่าบัญชีเป็นชื่อของใครหรือว่าเปิดในนามอะไรนิดเป็นเรื่องสำคัญมากนะคะ อย่างบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีที่จะไปเปิดเนี่ย ที่ได้ยินมา ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ในนามของบริษัท จะกลายเป็นเปิดในนามนิติบุคคล ดอกเบี้ยที่ได้ก็จะได้น้อยกว่าที่เปิดในนามบุคคลธรรมดาค่ะ ของนิติบุคคลดอกเบี้ยที่ธนาคารให้ต่อปีจะอยู่ที่ 0.375 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะคะ

2020.08.22 13:22

จูค

เพิ่งรู้นะครับว่า คนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ส่งผลกับอัตราดอกเบี้ยด้วย เพราะสำหรับผมคิดมาตลอดว่าจะใครก็ตามถ้าไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ก็จะได้อัตราดอกเบี้ยต่อปีเท่ากันไม่ว่าจะเป็นคนธรรมดานักธุรกิจหรือแม้แต่เด็กๆ เอาตรงๆผมว่าเดี๋ยวนี้ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เพราะหวังดอกเบี้ยเนี่ยท่าจะยากเพราะแต่ละธนาคารก็ให้ดอกเบี้ยน้อยเหลือเกิน ผมว่าเอาเงินไปลงทุนยังได้เยอะกว่าเลย

2020.11.09 7:49

ปักเป้า๔๕

เห็นคุณ Choi บอกว่าถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ในนามของบริษัท จะกลายเป็นเปิดในนามนิติบุคคล ดอกเบี้ยที่ได้จะอยู่ที่ 0.375%ต่อปี ซึ่งได้น้อยกว่าที่เปิดในนามบุคคลธรรมดา แต่ผมเคยอ่านเจอบางคนบอกว่า เปิดบัญชีออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยในนามบุคคลธรรมดาได้ดอกเบี้ย 0.3%ต่อปี มันน้อยกว่านิติบุคคลนี่ครับ...มันยังไงกันล่ะเนี่ย

2020.12.05 15:32

สังวาลย์

เรื่องดอกเบี้ยที่จดในนามบริษัท หรือว่าในนาม นิติบุคคลตอนนี้เขามีการเปลี่ยนเรื่องอัตราดอกเบี้ยแล้วนะครับ เท่าที่ผมดูมาจากเวบ เพราะว่าผมเองก็กำลังคิดจะเปิดเหมือนกัน ทางธนาคาร ซีไอเอ็มบี ตอนนี้ดอกเบี้ยที่จะได้ ถ้าจะเปืดบัญชีแบบที่เราคุยกันนะครับ จะได้ที่ 0.100 เองครับ ลดลงมามากเลยนะครับ ตอนนี้ผมชักลังเลแล้วครับ

2021.02.26 4:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB เปิดบัญชีผ่านแอปได้ไหม

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ CIMB ฝากยังไงถึงจะได้ดอกเบี้ย 2%

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ผู้ที่เปิดบัญชีต้องอายุเท่าไหร่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปบัญชีอื่นโอนที่สาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี