Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าคนต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

อย่างเวลาถ้าคนไทยจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้ากับธนาคาร CIMB คนไทยเราก็ใช้แค่สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนใช่ไหมคะ แต่ทีนี้ถ้าคนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เนี่ย เขาใช้สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนบ้านเขาไม่ได้ใช่ไหมล่ะคะ ของเมืองไทยบัตรประจำตัวประชาชนเขาก็ไม่มี อยากรู้ว่าถ้าคนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้าตัวนี้ต้องใช้เอกสารอะไรคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chelsie

พอมานึกดูแล้วก็จริงค่ะเขาจะใช้สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนบ้านเขามาใช้เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์บ้านเราก็ไม่ได้ แต่จะให้เขาไปทำบัตรประจำตัวประชาชนของบ้าน เราคิดว่ายากค่ะ แต่รู้สึกว่าถ้าเป็นคนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้ากับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเอกสารที่ใช้เนี่ยรู้สึกว่าใช้แค่หนังสือเดินทางแล้วก็ใบอนุญาตทำงานก็ได้ค่ะถ้ามีเอกสาร 2 ตัวนี้ก็ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้าได้เลย

2020.08.29 13:22

มิ้น

อย่างที่ความเห็นข้างบนบอกเลยค่ะใช้แค่วีซ่าพาสปอร์ตหรือว่า work permit ก็ใช้เพื่อเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Extra ได้แล้ว แต่ว่าถ้าจะใช้ work permit ในการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อาจจะต้องให้คนไทยช่วยเซ็นยืนยันด้วยนะคะแล้วไม่มั่นใจว่าต้องเป็นหัวหน้างานในที่ทำงานไหมเพราะเราเคยมีเพื่อนที่เป็นครูชาวต่างชาติไปเปิดดูเหมือนว่าต้องให้เหมือนคนที่จ้างนะคะไปเซ็นเอกสารรองรับด้วย

2020.11.10 8:0

มันเป็นกระแส😯

ถ้าคนต่างชาติที่มาอยู่ในบ้านเรา อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้ากับธนาคาร CIMB นอกจากเอกสารยืนยันตัวตนอย่างพาสปอร์ตแล้วก็วีซ่ากับ work permit แล้ว ต้องมีพยานยืนยันที่เป็นตัวบุคคล เช่น หัวหน้างาน ด้วยเหรอคะ อืม.. ก็คงเป็นการป้องกันอะไรบางอย่าง เพื่อความปลอดภัยของทุกคน อยากเปิดบัญชีต้องทำตามนะครับ

2020.12.05 16:11

ภูถมเมฆ

แล้วเรื่องของ หนังสอรับรองที่อยู่อะไรแบบนี้ละครับ ต้องใช้ด้วยไหมครับ เพราะว่าสว่นใหญ่เวลาที่คนต่างชาติจะทำอะไรเกี่ยวกับเอกสารสำคัญๆเขาก็ต้องมีหนังสือตัวนี้ด้วยนะครับ แต่ถ้าเปิดบัญชีของคนต่างชาติทำไมเพื่อนมาเลือกธนาคารนี้เหรอครับ หรือว่าส่วนใหญ่เงินที่จะได้มาจากต่างประเทศมากกว่าเงินที่ได้ในประเทศเราครับ

2021.02.26 4:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้รับการยกเว้นการเสียภาษีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุที่มาจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองเฉพาะในประเทศไทยไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยประกันตัวนี้ก็จะประกันชีวิตเราไปจนอย่างเราตายเลยใช่ไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (ประกัน)

ประกันภัยที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองการถูกทำร้ายร่างกายไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน)

อยากได้รายละเอียดประกันภัยส่วนบุคคลที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB ค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

ต้องมีเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ขั้นต่ำเท่าไหร่ถึงจะไม่เสียค่ารักษาบัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี