Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้รับการยกเว้นการเสียภาษีไหม?

คืออยากรู้ว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ที่ไปเปิดกับธนาคาร CIMB Thai ตัวบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์เนี่ยมีประกันภัยมาให้ด้วยใช่ไหมคะ ถ้าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ปกติเนี่ย เราก็ต้องเสียค่าภาษีรายปีอะไรแบบนี้ ทำให้สงสัยว่า ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อัลตร้าเซฟวิ่งที่มีประกันภัยมาให้ด้วย เราจะได้รับการยกเว้นการเสียภาษีรายปีไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pongsakorn

คิดว่าหลักเกณฑ์การจ่ายภาษีเนี่ยน่าจะขึ้นอยู่กับดอกเบี้ยที่เราได้ต่อปีมากกว่าค่ะ คือกรมสรรพากรเขากำหนดไว้ว่าถ้าดอกเบี้ยที่เราได้ต่อปีนะไม่เกิน 20,000 บาทเราก็ไม่ต้องจ่ายค่าภาษีรายปีและค่าดอกเบี้ยของเราเกิน 20,000 บาทต่อปีเนี่ยจะบัญชีไหนก็คิดว่าน่าจะต้องจ่ายค่าภาษีรายปีนะคะ ไปตั้งแต่เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยมาก็ยังไม่เคยจ่ายค่าภาษีเลยค่ะเพราะว่าดอกเบี้ยไม่ถึง 20,000 บาทสักที

2020.09.20 13:22

ยิ้ม

ส่วนใหญ่แล้วถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แล้วคนธรรมดาไปเปิดอย่างเราเนี่ยจะไม่ต้องเสียภาษีค่ะ จะเสียภาษีก็มีแค่กรณีเดียวอย่างที่ความเห็นแรกบอกคือดอกเบี้ยที่เราได้เกิน 20,000 บาท แต่ถ้าเราไม่อยากเสียภาษีที่จริงก็มีวิธีหลายวิธีนะคะอย่างการซื้อประกัน หรือว่าเอาเงินเก็บของเราไปซื้อพันธบัตรรัฐบาลแบบนี้ก็จะได้รับการยกเว้นการเสียภาษีด้วยนะคะ เพราะว่ากว่าจะได้ดอกเบี้ยถึง 20,000 มันก็ต้องฝากเงินเข้าไปเยอะพอตัวนะคะ

2020.11.10 8:8

missing......

ถ้าจะถูกคิดภาษีจากดอกเบี้ยเงินฝากเนี่ย แสดงว่ามีเงินอยู่ในบัญชีเยอะมากเลยนะคะ ซึ่งตัวเราเองทำยังไงก้มีไม่ถึงอะ😂 อย่างที่เขามาบอกไปแล้วว่าต้องมีเงินที่ได้มาจากดอกเบี้ยถึงปีละ 20,000 บาท สำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคาร CIMB Thai ก็เป็นไปตามกฎเกณฑ์ของกรมสรรพากรค่ะ เท่าไหร่ เท่านั้น

2020.12.06 15:57

ภัสวรรณ

ส่วนใหญ่แล้วถ้าเป็นบัญชี ที่ไม่ใช่บัญชีของเด็กจะไม่ได้รับการยกเว้นนะคะ แต่พูดถึงเรื่องนี้แล้ว ไม่ค่อยมีคนที่ต้องจ่ายภาษีดอกเบี้ยหลอกคะ เพราะว่าดอกเบี้ยของธนาคารตอนนี้ไม่ใช่แค่ของ ซีไอเอ็มบี เท่านั้น ตอนนี้ทุกธนาคารต่างก็ลดอัตราดอกเบี้ยลงไปมากเลยนะคะ จึงเป็นเรื่องยากมากคะกว่าที่เราจะได้ดอกเบี้ยเท่าที่เขากำหนดนะคะ

2021.02.26 7:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุที่มาจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองเฉพาะในประเทศไทยไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยประกันตัวนี้ก็จะประกันชีวิตเราไปจนอย่างเราตายเลยใช่ไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (ประกัน)

ประกันภัยที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองการถูกทำร้ายร่างกายไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน)

อยากได้รายละเอียดประกันภัยส่วนบุคคลที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB ค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

ต้องมีเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ขั้นต่ำเท่าไหร่ถึงจะไม่เสียค่ารักษาบัญชีคะ?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี