Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ที่ว่าต้องมี 10,000 บาทในบัญชีธนาคารถึงจะจ่ายดอกเบี้ยให้แสดงว่าเงิน 10,000 บาทที่เราจ่ายไว้ฝากไว้ในบัญชีตอนแรกห้ามถอนออกมาเลยไหม?

ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์มาค่ะ เห็นบอกว่าถ้าเราอยากจะให้ธนาคารจ่ายดอกเบี้ยกับเราทุกรอบเนี่ยเราจะต้องมีเงินคงเหลือในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กตร้าซ์ เซฟวิ่งส์ อย่างน้อย 10,000 บาท หมายความว่าเงิน 10,000 บาท ที่เราใช้เปิดบัญชีในตอนแรกเนี่ย เราห้ามถอน ห้ามใช้เลยใช่ไหมคะเราถึงจะได้ดอกเบี้ย? หรือเฉพาะแค่ช่วงที่ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยให้เราคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Haley

ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเราต้องมีเงินคงเหลือในบัญชีขั้นต่ำอย่างน้อย 10,000 บาทค่ะธนาคารถึงจะจ่ายดอกเบี้ยให้เรา แต่ว่าตอนที่ไปดูรายละเอียดเนี่ยไม่ได้บอกว่าเงิน 10,000 บาทเนี่ยเราห้ามใช้ไปไหนเลยนะคะ คือธนาคารจะนับแค่ตอนสิ้นวันที่ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยให้เราวันนั้นน่ะเราจะต้องมีเงินในบัญชี 10,000 บาท แต่ถ้าหลังจากผ่านวันนั้นไปเนี่ยเงินน้อยกว่า 10,000 บาท ก็ไม่เป็นไรค่ะ แต่วันที่จะจ่ายดอกเบี้ย ต้องมี 10,000 บาท ถึงจะได้ดอกเบี้ยนะคะ

2020.09.23 13:22

ฝน

ก็อย่างเช่นถ้า เรามีเงินเดือนเข้าวัดเข้าวาได้ธนาคารหนึ่งหมื่นบาทก็ให้เงินเดือนน่ะอยู่ไปจนถึงวันที่ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยให้วันถัดไปแล้วก็ค่อยถอนออกมาใช้ก็ได้ค่ะ ทำแบบนี้จะได้กับตัวเราด้วยจะได้ไม่ต้องกังวลว่าเดือนนี้จะได้ดอกเบี้ยไหมแต่ว่าดอกเบี้ยที่ได้จากการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Extra Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ดอกเบี้ยไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่นะคะ เราว่าผลประโยชน์จะเป็นเรื่องของประกันอุบัติเหตุมากกว่า

2020.11.10 8:9

ทดแทน583))

เรื่องการฝากเงินกับธนาคารเพื่อจะได้รับดอกเบี้ย มันก็สัมพันธ์กันอยู่นะ เราฝากเงินแล้วก็อยากได้ดอกเบี้ยเหมือนเป็นกำไรกลับคืนมาบ้างน่ะนะ แต่ก็ต้องทำตามข้อกำหนดของธนาคารนะครับ ซึ่งเจ้าของกระทู้มาถาม มาหาข้อมูลแบบนี้ก็ดีแล้วจะได้ไม่พลาดการได้ดอกเบี้ย ยังไงก็ดูเรื่องประกันดีๆ จะใช้ของบัญชีนี้เท่านั้นหรือว่าจะสมัครเพิ่ม แล้วแต่นะ

2020.12.06 16:16

ปราริชาติ

เดี่ยวนะคะเพื่อนๆ บัญชีแบบนี้เหมือนกับของ ธนาคารทหารไทยที่เราใช้อยู่ไหมคะเห็นบอกว่ามีการคุัมครองอุบัติเหตุเหมือนกัน ถ้าเหมือนกัน จริงแล้วเรื่องเงิน1หมื่นบาทคือเงินที่เราต้องมีในบัญชีเพื่อรับการคุ้มครองนะคะ ไม่ใช่เพื่อจะได้รับดอกเบี้ยนะคะ ส่วนดอกเบี้ยก็น่าจะมีเงินเท่าไรก็ได้นะคะ ไม่ต้องถึงหมื่นก็ได้นะคะ แต่ถ้ามีไม่ถึงหมื่นการคุ้มครองไม่ได้เท่านั้นเองคะ

2021.02.26 7:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้รับการยกเว้นการเสียภาษีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุที่มาจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองเฉพาะในประเทศไทยไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยประกันตัวนี้ก็จะประกันชีวิตเราไปจนอย่างเราตายเลยใช่ไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (ประกัน)

ประกันภัยที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองการถูกทำร้ายร่างกายไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน)

อยากได้รายละเอียดประกันภัยส่วนบุคคลที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB ค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

ต้องมีเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ขั้นต่ำเท่าไหร่ถึงจะไม่เสียค่ารักษาบัญชีคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี