Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีของวัดแบบนี้ได้ไหม?

เห็นเจ้าอาวาสวัดคุยกันครับว่า อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ แต่ว่าอยากจะเปิดเป็นบัญชีของวัดเอาไว้เก็บเงินบริจาค เห็นว่าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ก็เลยอยากรู้ว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย เราจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้ในชื่อของวัดได้ไหมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ถวิล

คิดว่า ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แต่ว่าเป็นการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ในนามของวัดเนี่ยคิดว่าทางธนาคารก็จะนับเป็นการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ในนามนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไรค่ะ และสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่เซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยคิดว่าไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้ในนามของวัดได้ค่ะ เป็นวัดหรือโบสถ์ก็เปิดได้นะคะ

2020.09.28 13:22

เมฆ

ได้ครับถ้าในนามนิติบุคคลธรรมดาแบบที่ไม่แสวงหาผลกำไรก็จะได้รับการยกเว้นการเสียภาษีด้วย แต่ถ้าเงินฝากดูยอดแล้วดอกเบี้ยเกินปีละ 20,000 บาทก็ยังต้องเสียภาษีอยู่นะครับ แต่ถ้าเป็นองค์กรการกุศลไม่แสวงหาผลกำไร จริงๆก็มีบางกรณีที่ได้รับการยกเว้นการเสียภาษีจากกรมสรรพากร ผมคิดว่าถ้าเป็นบัญชี Speed Saving นี้ไม่น่าจะได้รับการยกเว้นนะครับ ถ้าดอกเบี้ยไม่ถึงปีละ 200 บาทก็ไม่เป็นไร

2020.11.10 8:12

Kimhan##

ขอโทษนะครับ ผมอยากรู้เรื่องที่คุณเมฆบอกว่า การเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยในนามนิติบุคคลธรรมดาแบบที่ไม่แสวงหาผลกำไร จะได้รับการยกเว้นการเสียภาษี แต่ถ้าได้ดอกเบี้ยเกินปีละ 20,000 บาทก็ต้องเสียภาษี หมายความว่าถ้าได้ดอกเบี้ยน้อยกว่านั้นไม่ต้องเสียภาษีใช่มั้ยครับ? ใครทราบช่วยบอกด้วย

2020.12.07 15:20

เชอร์รัตร

กรณีเรื่องการเสียภาษีดอกเบี้ยของธนาคารนั้นทางกฏหมายเขาระบุเอาไว้นะคะว่า ถ้าดอกเบี้ยที่เราไม่ได้ถึง2หมื่นบาท เราไม่ต้องจ่ายคะ แต่ดอกเบี้ยที่ได้ไม่ใช่หมายความว่าเกิดจากบัญชีเดียวนะคะ หลายๆบัญชีรวมกันนะคะ ส่วนเรื่องการเปิดในนามของวัด บัญชีตัวนี้สามารถทำได้เลยคะ แต่ต้องมีคนเปิดร่วมอย่างน้อย น่าจะอยู่ที่สามคนคะ

2021.02.27 6:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีด เซฟวิ่ง ถ้าเราฝากเงินมากกว่า 500 ล้านบาทเราจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้ามีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยเยอะกว่า 1.350 เปอร์เซ็นต์ต่อปีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีกำหนดระยะเวลาฝากขั้นต่ำก่อนจะถอนตังได้ไหม?

อยากรู้ว่าคนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ดอกเบี้ยกันคนละเท่าไหร่บ้างคะ?

ถ้าเงินที่ไปฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีมากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่คะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝาก Speed Saving กับธนาคาร CIMB หน่อยค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี