Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งส์ของผมมีน้อยกว่า 2,000 บาท แต่ผมยังใช้งานบัญชีอยู่นะผมจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีไหม?

ก็อย่างที่สงสัยเลยครับคือผมไปเห็นมาว่าถ้าเกิดเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ที่เราเปิดเนี่ยมีน้อยกว่า 2,000 บาทธนาคารก็จะหักค่ารักษาบัญชีไปจากเงินในบัญชีของเราเลยเดือนละ 50 บาท ทีนี้ผมอยากจะรู้ว่า ถ้าผมยังใช้บัญชีอยู่นะ แต่ว่าบางเดือนเนี่ย ผมก็มีเงินในบัญชีเหลือไม่ถึง 2,000 บาทถ้าเป็นแบบนี้ผมต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sanun

คิดว่าถ้าเป็นแบบนั้นไม่ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีนะคะเพราะว่าถึงเงินในบัญชีออมเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งชื่อเรามีจะเหลือน้อยกว่า 2,000 บาทแต่ว่าเรายังใช้บัญชีอยู่ตลอดเนี่ยเราก็ไม่ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีค่ะ แล้วที่บอกว่าบางเดือนเท่านั้นใช่ไหมคะที่เหลือกว่า 2,000 บาท ถ้าเดือนหน้าเรามีมากกว่า 2,000 บาท ก็ไม่ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีแล้วนะคะ

2020.07.17 17:17

ยูนิค

ไม่ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีค่ะเพราะเราใช้บัญชีอยู่มีเงินเข้ามีออกอยู่เรื่อยๆ เพลงแต่ต้องดูด้วยถ้าเกิดน้อยกว่า 2,000 บาทต่อเดือน ธนาคารอาจจะไม่ได้จ่ายดอกเบี้ยให้กับเราในเดือนนั้นนะคะ ว่าหลักๆที่ต้องเอาเงินไว้อย่างน้อย 2,000 บาทในบัญชีธนาคารก็เพื่อจะไม่ผิดเงื่อนไขมาให้เราโดนหักค่ารักษาบัญชีและก็เพื่อเราจะได้รับดอกเบี้ยจากธนาคารทุกเดือนด้วยค่ะ เพราะว่าบัญชี Speed Saving ตัวนี้จ่ายดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนไม่ใช่ทุก 6 เดือนนะคะ ก็เลยอย่าลืมคิดถึงอัตราดอกเบี้ย ที่เราจะได้จากธนาคารซีไอเอ็มบีไทยด้วยนะคะ

2020.11.11 12:59

😜feel good😜

ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยแล้วไม่ค่อยได้ทำอะไรกับมัน เงินก็ไม่ฝาก การทำธุรกรรมต่างๆไม่ปรากฎ เราว่าเจ้าของบัญชีปิดบัญชีนี้ไปแล้วไปเปิดบบัญชีใหม่ดีกว่า เสียดายค่าดอกเบี้ยแทนค่ะ อุตส่าห์มีเงินแสนไปเปิดบัญชีแล้วทิ้งไว้เปล่าๆ ไปเปิดบัญชีอื่นเพื่อการใช้งานจริงที่คุ้มค่าดีกว่า

2020.12.08 4:30

เสาวภา

ไม่ต้องสับสนนะคะ เรื่องการเสียค่ารักษาบัญชี ถ้าสมมุติว่าเป็นแบบที่น้องใช้งานอยู่ตอนนี้เขาไม่มาคิดค่ารักษาบัญชีหลอกคะ เพราะว่าน้องยังมีการเดินบัญชีอยู่คะ แต่น้องคะ บัญชีแบบนี้ถ้่าน้องจะทำ ต้องดูดีๆนะคะ ว่ามันเหมาะกับตัวน้องไหม บัญชี ถ้าอยากได้ดอกเบี้ยเยอะๆเงินที่อยู่ในบัญชีต้องมีต่ำสุดที่1แสนบาทนะคะ คนที่ทำบัญชีนี้ส่วนใหญ่เขาเอาไว้กินดอกเบี้ยกันนะคะ

2021.02.27 7:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีด เซฟวิ่ง ถ้าเราฝากเงินมากกว่า 500 ล้านบาทเราจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้ามีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยเยอะกว่า 1.350 เปอร์เซ็นต์ต่อปีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีกำหนดระยะเวลาฝากขั้นต่ำก่อนจะถอนตังได้ไหม?

อยากรู้ว่าคนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ดอกเบี้ยกันคนละเท่าไหร่บ้างคะ?

ถ้าเงินที่ไปฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีมากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่คะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝาก Speed Saving กับธนาคาร CIMB หน่อยค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี