Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่เซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้รับการยกเว้นภาษีหรือเปล่า?

คือมีเพื่อนมาถามนะคะอยากให้ช่วยหาบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ไม่ต้องเสียภาษี แต่ที่นี่ก็หายากเหลือเกิน แถมเจ้าตัวบอกว่าอยากจะได้บัญชีที่ดอกเบี้ยสูงๆด้วย รู้สึกว่าการได้ดอกเบี้ยสูงๆกับไม่ต้องจ่ายเงินภาษีเนี่ยไม่น่าจะไปด้วยกันรอดค่ะ ก็เลยอยากรู้ว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ยได้รับการยกเว้นการเสียภาษีไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mitty

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ได้ดอกเบี้ยสูงๆเนี่ยอาจจะมีค่ะ แล้วก็คิดว่ามีเยอะด้วย แต่ถ้าจะให้มีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ดอกเบี้ยสูงและไม่ต้องจ่ายภาษีเนี่ยดูท่าว่าคงจะไม่มีนะคะ แล้วก็โดยเฉพาะตัวบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ยไม่ได้รับการยกเว้นการเสียภาษีค่ะ แต่ถ้าเรื่องดอกเบี้ยสูงเนี่ยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่เซฟวิ่งตัวนี้ก็ดอกเบี้ยสูงนะคะ

2020.07.18 17:17

เวียร์

ไม่ได้รับการยกเว้นการเสียภาษีหรอกค่ะเดี๋ยวนี้กรมสรรพากร ถ้าจะเก็บภาษีกับทุกบัญชีแล้วค่ะ ที่ว่าเหมือนได้รับการยกเว้นการเสียภาษีผมมีแต่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ได้รับการเปิดในนามของบุคคลธรรมดาอะไรแบบนี้มากกว่าคือถ้าเป็นคนธรรมดาไปเปิดเนี่ยจะไม่ต้องเสียภาษีแต่ถ้าได้ดอกเบี้ยจากการเอาเงินไปฝากต้นปีละ 2,000 บาทนี้ก็โดนหัก ตอนสิ้นปีก็โดนหักไปเหมือนกันค่ะ แถมโดนหักอัตโนมัติด้วยนะคะ

2020.11.11 12:59

😜feel good😜

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไม่ได้รับการยกเว้นการเสียภาษี แต่ไม่ใช่เจ้าของบัญชีทุกคนต้องเสียภาษีนะคะ อย่างที่มีคนมาให้ข้อมูลแล้ว ว่าถ้าได้ดอกเบี้ยสูง เกินที่กรมสรรพากรกำหนดไว้ ไม่ว่าจะเปิดบัญชีในนามอะไร บุคคลธรรมดาหรือว่านิติบุคคลต้องเสียภาษีกันทั้งนั้นค่ะ ทำตามข้อกำหนดก็ดีนะจะได้ไม่ต้องยุ่งยากทีหลัง

2020.12.08 4:39

ขันภักดี

ตามข้อยกเว้นที่เขาบอกคือ ถ้าเรามีดอกเบี้ยไม่ถึง2หมื่นบาทครับ เราไม่ต้องเสียเรื่องของภาษีครับ แต่ถ้าเราดูจากบัญชีแบบนี้แล้วนะครับ ดอกเบี้ยค่อนข้างได้สูงนะครับ แต่เอาจริงๆ ถ้าเราฝากเงินของเราในบัญชีนี้ ที่1แสนบาทตามที่เขากำหนด เราก็ยังไม่ต้องเสียนะครับ เอาง่ายๆ คือ แสนละพันครับ หลักการนี้คิดเอาเลยครับว่าต้องฝากเท่าไรถึงได้2หมื่นบาท

2021.02.27 7:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีด เซฟวิ่ง ถ้าเราฝากเงินมากกว่า 500 ล้านบาทเราจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้ามีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยเยอะกว่า 1.350 เปอร์เซ็นต์ต่อปีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีกำหนดระยะเวลาฝากขั้นต่ำก่อนจะถอนตังได้ไหม?

อยากรู้ว่าคนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ดอกเบี้ยกันคนละเท่าไหร่บ้างคะ?

ถ้าเงินที่ไปฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีมากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่คะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝาก Speed Saving กับธนาคาร CIMB หน่อยค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี